పక్షులకు ముప్పుగా పారిశ్రామిక వ్యర్థాలు


మే 13న అంతర్జాతీయ వలస పక్షుల దినోత్సవం


గత చరిత్రను, మన పూర్వీకుల అనుభవాలను నెమరు వేసుకుంటూ ఆనందంగా జీవితం గడపడానికే ఉత్సవాలు చేస్తూ ఉంటాము. సమాజానికి ఒక నిర్ధేశిత సందేశం ఇవ్వడానికి దినోత్సవాలు చేస్తూ ఉంటాం. సాంప్రదాయాలను కాపాడుకోవడం కోసం పండుగలు చేస్తాం. ఏది చేసినా ఎక్కడ చేసినా ప్రపంచ మానవాలి శ్రేయస్సు కోసమే. పుట్టిన రోజు, పెళ్లి రోజు, అమ్మల రోజు, నాన్నల రోజు, ప్రేమికుల రోజు. ఈ రోజుల్లో మనం ప్రత్యేకంగా వారి గురించి అలోచించి, వాళ్ళను ఆనందపెట్టి మన బాధ్యతను గుర్తు చేసుకొంటాము.


మే 13న ప్రతి సంవత్సరం ‘ఇంటర్నేషనల్‍ మైగ్రేటరీ బర్డ్ డే’ గా పరిగణిస్తారు. వలస పక్షుల జీవన విధానాన్ని తెలుసుకోవడానికి, వాటి రక్షణకు సొసైటీ ఫర్‍ ఇంటర్నేషనల్‍ డెవలప్‍మెంట్‍ వారు ప్రత్యేకంగా ఏర్పాటుచేశారు. దీన్ని యూనెస్కో 2006లో ప్రారంభించారు. పక్షుల అవసరాలు, అలవాట్లు, వలస వెళ్లే ప్రాంతాల్లో వాటికి ఎదురవుతున్న సమస్యలను గుర్తించారు. ప్రతి సంవత్సరము పక్షుల పండగలు, ఎడ్యుకేషన్‍ పోగ్రాములు, వాటి గుడ్లు, పిల్లలను కాపాడే పోగ్రాములు చేపడతారు. వాటి పరిష్కారానికి ప్రత్యేక శ్రద్ధ తీసుకుంటున్నారు. వలస పక్షుల ప్రదేశాల రక్షణ గురించి ప్రచారం చేస్తూ స్థానికుల్లోనూ అవగాహన కల్పిస్తున్నారు.
మనదేశంలో ప్రతి సంవత్సరము మే నెల 2వ వారము చివరిలో ఈ దినోత్సవాన్ని జరుపుతారు. ఒక్కో దేశములో సీజన్‍ బట్టి జరుపుకునే తేదీ మారుతూ ఉంటుంది.


ఈ రోజును జరుపుకోవడానికి, వాతావరణ ఛానల్‍ ప్రతి సంవత్సరం భారతదేశానికి వచ్చే కొన్ని అందమైన వలస పక్షులను పరిశీలిస్తుంది. బార్‍ హెడ్డ్ గీసేస్‍ ప్రపంచంలో ఎత్తైన ఎగిరే పక్షులలో ఒకటి, హిమాలయాల మీదుగా వలస వెళ్ళేటప్పుడు తీవ్ర ఎత్తుకు చేరుకుంటుంది. ప్రతి శీతాకాలంలో భారతదేశంలోకి ప్రవేశించడానికి హిమాలయ శ్రేణిని దాటిన తరువాత, శీతాకాలం ఉపఖండంలో గడుపుతాయి. ఈశాన్యంలోని అస్సాం నుండి దక్షిణాన తమిళనాడు వరకు చూడవచ్చు.
హారియర్స్ ఇవి నివసించే ప్రాంతాలకు విశ్వసనీయతను చూపిస్తాయి. అందువల్ల ప్రతి సంవత్సరం అదే స్థలానికి తిరిగి వస్తాయి. మోంటాగు యొక్క చాలా అవరోధాలు దాటి కజకిస్తాన్‍, రష్యా, దక్షిణ ఆసియా నుండి భారతదేశాన్ని సందర్శిస్తాయి. కజఖిస్తాన్‍లో వీటి సంఖ్య స్థిరంగా ఉంది. ఎందుకంటే ఇవి అక్కడ గణనీయమైన సంతానోత్పత్తి విజయాన్ని సాధించాయి.
ఇవి వేసవిని ఐస్లాండ్‍ లేదా రష్యాలో గడిపిన తరువాత-అక్కడ వాటి సంతానోత్పత్తి, తినడం మరియు పెంచడం-నల్లటి తోక గల గాడ్విట్స్ కఠినమైన శీతాకాలాలు రాకముందే దక్షిణాన వలసపోతాయి. మట్టి మరియు చెత్తకు ప్రాధాన్యత కారణంగా అవి ఉత్తర భారతదేశంలోని లోతట్టు తడి గడ్డి మైదానాలు, సరస్సులు మరియు చిత్తడి నేలలలోకి వస్తాయి. మన దేశంలో 4-5 నెలలు గడుపుతాయి.


ఎక్కువ ఫ్లెమింగో కుటుంబంలో అతిపెద్ద మరియు విస్తృతమైన జాతులు. సంవత్సరంలో చల్లటి కాలంలో, వెచ్చని ప్రాంతాలకు వలస పోతాయి. ఈ అందమైన పక్షులు నల్‍ సరోవర్‍ పక్షుల అభయారణ్యం, ఖిజాడియా పక్షుల అభయారణ్యం, ఫ్లెమింగో నగరం, గుజరాత్‍ థోల్‍ బర్డ్ అభయారణ్యంలో శీతాకాలమంతా సమృద్ధిగా కనిపిస్తాయి.
వైట్‍ వాగ్టైల్‍ దేశం యొక్క క్రిమిసంహారక పక్షి. ఇది తరచుగా నీటి దగ్గర కనిపిస్తుంది. లాట్వియా యొక్క జాతీయ పక్షి. ఇది ఐరోపా మరియు ఆసియా పాలియార్కిటిక్లలో చాలా వరకు సంతానోత్పత్తి చేస్తుంది. శీతాకాలాలను మధ్యప్రాచ్యం, దక్షిణ ఆసియా, భారత ఉపఖండంలో గడుపు తుంది. ప్రతి సంవత్సరం, వైట్‍ వాగ్టైల్‍ యొక్క కనీసం ఆరు ఉపజాతులు ఈశాన్య భారతదేశాన్ని సందర్శిస్తాయి.
రోజీ పెలికాన్లు భారీ ముక్కులతో పాటు రెక్కల విస్తీర్ణానికి ప్రసిద్ది చెందాయి. ఇవి 12 అడుగుల పొడవు వరకు విస్తరించి ఉన్నాయి. ఈ పక్షులలో ఎక్కువ భాగం పాకిస్తాన్‍ వలస వెళ్లి స్థిరపడతాయి. అయినప్పటికీ అవి భారతదేశం మరియు నేపాల్‍లను భారీ సంఖ్యలో సందర్శిస్తాయి. చేపలు పుష్కలంగా ఉండే మంచినీటి సరస్సులలో వీటిని చూడవచ్చు.


నైట్‍ కాకి అని కూడా పిలువబడే బ్లాక్‍-కిరీటం గల నైట్‍ హెరాన్‍ ప్రపంచవ్యాప్తంగా కనిపిస్తుంది. దక్షిణ అమెరికాలోని అర్జెంటీనా, చిలీ నుండి, తూర్పు ఆసియాలో చైనా, తైవాన్‍ వరకు. శీతాకాలంలో ఎక్కువ భాగం పశ్చిమాన గడుపుతాయి. ఇవి వేసవి సెలవుల కోసం ఆసియాకు, ముఖ్యంగా భారతదేశంలోని బెంగాల్‍ ప్రాంతానికి వెళ్తాయి. ఉత్తర పిన్‍టైల్‍ విస్తృత భౌగోళిక పంపిణీ కలిగిన బాతు. ఇది ఐరోపాలోని ఉత్తర ప్రాంతాలలో, పాలియార్కిటిక్‍, ఉత్తర అమెరికా అంతటా సంతానోత్పత్తి చేస్తుంది. ఇది ప్రతి శీతాకాలంలో భూమధ్యరేఖ వైపు ఎగురుతూ దక్షిణ దిశగా ప్రయాణిస్తుంది. అందువల్ల భారతీయ చిత్తడి నేలలకు సాధారణ, విస్తృతమైన వలసలు.


సైబీరియన్‍ క్రేన్‍ ఇవి విలక్షణమైనవి. ఎక్కువగా అంతరించిపోతున్నవి. ఇవి ఏడాది పొడవునా పశ్చిమ సైబీరియాలో గూడు కట్టు కుంటుంది. అయితే ఈ ప్రాంతంపై కఠినమైన, ఘోరమైన శీతాకాలం వచ్చినప్పుడు, ఈ పక్షి 6,500 కిలోమీటర్ల ప్రయాణం భారతదేశానికి కొంత వెచ్చదనం మరియు ఆహారం కోసం చేస్తుంది.
ఐరోపా మరియు మధ్య ఆసియాలోని బ్లాక్‍-రెక్కల స్టిల్ట్ యొక్క ఉత్తర సంతానోత్పత్తి జనాభా దక్షిణ దిశగా సుదూర వలసలను చేస్తుంది. ఇవి సాధారణంగా ఆగస్టు మరియు నవంబర్‍ మధ్య భారతదేశంలోని శీతాకాలపు మైదానాలకు చేరుకుంటాయి. మార్చి, ఏప్రిల్‍ నెలల్లో వాటి సంతానోత్పత్తి ప్రదేశాలకు తిరిగి వెళతాయి.
ప్రపంచ వారసత్వ ప్రాంతాలకు వ్యర్థ పదార్ధాలు, కాలుష్యం వంటి కారణంగా నష్టం జరుగుతుంది. రోజు రోజుకు పర్యాటకం అభివృద్ధి చెందుతోంది. ప్లాస్టిక్‍, ఇతర వస్తువులను ఇష్టానుసారం వేయకుండా వలస పక్షులను కాపాడాల్సిన బాధ్యత కూడా పర్యాటకులపై ఉందంటూ సూచించింది యూనెస్కో. ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశాలు పక్షులకు విరామ స్థలాలుగా ఉంటున్నాయి. పలు వారసత్వ ప్రదేశాల్లో జల కాలుష్యం ప్రధాన సమస్యగా ఉంటుంది. ప్లాస్టిక్‍, పారిశ్రామిక వ్యర్థాలు పక్షుల ప్రాణాలకు ముప్పుగా మారాయి.

ఎసికె. శ్రీహరి
ఎ : 9849930145

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *