భారతదేశంలో రెండవ ఎత్తైన పర్వతం ‘నందా దేవి’ ప్రపంచంలో 23వ ఎత్తైన శిఖరం


1988లో UNESCOచే ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశంగా ‘నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్’ గుర్తింపు


నందా దేవి భారతదేశంలో రెండవ ఎత్తైన పర్వతం. ఇది కాంచన్‍జంగా తర్వాత దేశంలోనే ఎత్తైనది (కాంచన్‍జంగా భారతదేశం మరియు నేపాల్‍ సరిహద్దులో ఉంది). ఇది ప్రపంచంలోనే 23వ ఎత్తైన శిఖరం.
1808లో గణనలు ధౌలగిరి ఎత్తుగా ఉన్నట్లు నిరూపించడానికి ముందు నందా దేవి ప్రపంచంలోనే ఎత్తైన పర్వతంగా పరిగణించబడింది. ఇది 1975 వరకు భారతదేశంలో ఎత్తైన పర్వతం, 1948 వరకు స్వతంత్ర రాజ్యంగా ఉన్న సిక్కిం మరియు ఆ తర్వాత భారతదేశానికి రక్షిత ప్రాంతంగా ఉంది. ఇది రిపబ్లిక్‍ ఆఫ్‍ ఇండియాలో భాగమైంది. ఉత్తరాఖండ్‍లోని చమోలి గర్వాల్‍ జిల్లాలో, పశ్చిమాన రిషిగంగా లోయ, తూర్పున గొరిగంగా లోయ మధ్య ఉంది.
‘‘ఆనందాన్ని ఇచ్చే దేవత’’ అని దీనికి వున్న పేరు అర్ధం, గర్హ్వాల్‍, కుమాన్‍ హిమాలయాల యొక్క పోషక దేవతగా పరిగణించ బడుతుంది. మతపరమైన ప్రాముఖ్యతను గుర్తించి, దాని పెళుసుగా ఉండే పర్యావరణ వ్యవస్థ యొక్క రక్షణ కోసం, భారత ప్రభుత్వం 1983లో శిఖరాన్ని, అలాగే దాని చుట్టూ ఉన్న ఎత్తైన పర్వతాల వృత్తాన్ని-నందా దేవి అభయారణ్యం-స్థానికులకు మరియు అధిరోహకులకు పరిమితం కాదని ప్రకటించింది. చుట్టూ ఉన్న నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ 1988లో యునెస్కో ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశంగా ప్రకటించబడింది.


గుర్తించదగిన లక్షణాలు
నందా దేవి రెండు-శిఖరాల మాసిఫ్‍, ఇది 2 కిలోమీటర్ల పొడవు (1.2 మైళ్ళు) ఎత్తైన శిఖరాన్ని ఏర్పరుస్తుంది, తూర్పు-పశ్చిమ దిశలో ఉంటుంది. పశ్చిమ శిఖరం ఎత్తుగా ఉంటుంది. తూర్పు శిఖరాన్ని నందా దేవి తూర్పు అని పిలుస్తారు (స్థానికంగా సునందా దేవి అని పిలుస్తారు). దిగువ శిఖరం. ప్రధాన శిఖరం భారతీయ హిమాలయాలలోని కొన్ని ఎత్తైన పర్వతాలతో కూడిన అవరోధ వలయం ద్వారా రక్షించబడింది. వీటిలో పన్నెండు ఎత్తు 6,400 మీటర్లు (21,000 అడుగులు) దాటి, భారతీయ పురాణాలు, జానపద కథలలో హిమాలయ కుమార్తెగా దాని పవిత్ర స్థితిని మరింత పెంచింది. దాదాపు అధిగమించలేని ఈ రింగ్‍ లోపలి భాగాన్ని నందా దేవి అభయారణ్యం అని పిలుస్తారు. నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్గా రక్షించబడింది. నందా దేవి తూర్పు రింగ్‍ యొక్క తూర్పు అంచున (పార్క్) సరిహద్దులో ఉంది. చమోలి, పితోరాఘర్‍, బాగేశ్వర్‍ జిల్లాలు.
ఈ శిఖరాలను కలిపి నంద మరియు సునంద దేవతల శిఖరాలుగా పేర్కొనవచ్చు. ఈ దేవతలు పురాతన సంస్కృత సాహిత్యంలో (శ్రీమద్‍ భాగవతం లేదా భాగవత పురాణం ) కలిసి కనిపించారు. భారతదేశంలోని కుమావోన్‍, గర్హ్వాల్‍, ఇతర ప్రాంతాలలో కవలలుగా పూజించబడ్డారు. నందా దేవి ఈస్ట్ని సునంద దేవిగా ప్రచురితమైన మొదటి ప్రస్తావన ఇటీవలి నవల (మల్హోత్రా 2011)లో కుమావోన్‍ ప్రాంతాన్ని నేపథ్యంగా కలిగి ఉంది.


ప్రపంచంలోని 23వ ఎత్తైన స్వతంత్ర శిఖరంతో పాటు, నందా దేవి స్థానిక భూభాగాల కంటే పెద్ద, నిటారుగా పెరగడం కూడా ప్రసిద్ది చెందింది. ఇది దాదాపు 4.2 కిలోమీటర్లు (2.6 మైళ్ళు)లో దక్కిని నందా దేవి గ్లేసియర్‍పై దాని తక్షణ నైరుతి స్థావరం నుండి 3,300 మీటర్లు (10,800 అడుగులు) పైకి ఎగబాకింది. ఉత్తరాన ఉన్న హిమానీనదాల పైన దాని పెరుగుదల సమానంగా ఉంటుంది. ఇది ప్రపంచంలోని అత్యంత ఎత్తైన శిఖరాలలో ఒకటిగా నమోదైంది. ఉదాహరణకు, ఖ2 యొక్క స్థానిక ప్రొఫైల్‍తో పోల్చదగినది. సాపేక్షంగా లోతైన లోయలతో చుట్టుముట్టబడినందున, కొంచెం దూరంలో ఉన్న భూభాగాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకున్నప్పుడు నందా దేవి కూడా ఆకట్టుకుంటుంది. ఉదాహరణకు ఇది కేవలం 50 కిమీ (30 మైళ్ళు)లో గొరిగంగ లోయ నుండి 6,500 మీటర్లు (21,300 అడుగులు) పైకి పెరుగుతుంది.
మాసిఫ్‍ యొక్క ఉత్తరం వైపున ఉత్తరి నందా దేవి గ్లేసియర్‍ ఉంది. ఇది ఉత్తరి రిషి గ్లేసియర్‍లోకి ప్రవహిస్తుంది. నైరుతి దిశలో, దక్కిణి నందా దేవి గ్లేసియర్‍ను కనుగొని, దక్కిని రిషి గ్లేసియర్‍లోకి ప్రవహిస్తుంది. ఈ హిమానీనదాలన్నీ అభయారణ్యంలో ఉన్నాయి. పశ్చిమాన రిషి గంగాలోకి ప్రవహిస్తాయి. తూర్పున పచు హిమానీనదం ఉంది. ఆగ్నేయంలో నందఘుంటి, లావన్‍ గ్లేసియర్‍లు ఉన్నాయి. ఇవి లావన్‍ గడ్‍ను పోషిస్తాయి. ఇవన్నీ మిలామ్‍ లోయలోకి పోతాయి. దక్షిణాన పిండారీ గ్లేసియర్‍ ఉంది. ఇది పిండార్‍ నదిలోకి ప్రవహిస్తుంది. సునందా దేవికి దక్షిణంగా, దక్కిని నందా దేవి హిమానీనదం నుండి లావన్‍ గాడ్‍ డ్రైనేజీని విభజిస్తూ, లాంగ్‍స్టాఫ్‍ కల్నల్‍, 5,910 మీ (19,390 అడుగులు), నందా దేవి అభయారణ్యంలోకి ప్రవేశించే ఎత్తైన పాస్‍లలో ఒకటి.


అన్వేషణ – అధిరోహణ

నందా దేవి అధిరోహణకు అభయారణ్యంలోకి వెళ్ళడానికి దారిని కనుక్కోవడానికి యాభై సంవత్సరాలు పట్టింది. ఔట్‍లెట్‍ రిషి జార్జ్. ఇది ఒక లోతైన, ఇరుకైన లోయ, ఇది సురక్షితంగా ప్రయాణించడం చాలా కష్టం. అభయారణ్యంలోకి ప్రవేశించడానికి అతిపెద్ద అవరోధంగా ఉంది. ఏ ఇతర మార్గం అయినా కష్టతరమైన పాస్‍లను కలిగి ఉంటుంది. వీటిలో అత్యల్ప మార్గం 5,180 మీ (16,990 అడుగులు). 1930లలో హ్యూ రట్లేడ్జ్ మూడుసార్లు శిఖరాన్ని చేరుకోవడానికి ప్రయత్నించాడు. ప్రతిసారీ విఫలమయ్యాడు. టైమ్స్కి రాసిన లేఖలో, ‘నందా దేవి తన ఓటర్లకు వారి నైపుణ్యం మరియు ఓర్పు కంటే అడ్మిషన్‍ పరీక్షను విధిస్తుంది’ అని రాశారు. ఉత్తర ధ్రువాన్ని చేరుకోవడం కంటే నందా దేవి అభయారణ్యంలోకి మాత్రమే ప్రవేశించడం చాలా కష్టమని అన్నారు. 1934లో, బ్రిటీష్‍ అన్వేషకులు ఎరిక్‍ షిప్టన్‍, హెచ్‍డబ్ల్యు టిల్మాన్‍, ముగ్గురు షెర్పా సహచరులు, అంగ్తార్కే, పసాంగ్‍, కుసాంగ్‍లతో కలిసి చివరకు రిషి జార్జ్ గుండా అభయారణ్యంలోకి మార్గాన్ని కనుగొన్నారు.
1936లో బ్రిటీష్‍-అమెరికన్‍ యాత్ర ద్వారా పర్వతాన్ని అధిరోహించినప్పుడు, 1950లో అన్నపూర్ణ 8,091 మీటర్లు (26,545 అడుగులు) ఆరోహణ వరకు మానవుడు అధిరోహించిన ఎత్తైన శిఖరం ఇది. (అయితే, 1920లలో ఎవరెస్ట్ శిఖరంపై బ్రిటీష్‍ వారు ఇంతకు ముందే ఎత్తైన శిఖరాలను చేరుకున్నారు. జార్జ్ మల్లోరీ 1924లో ఎవరెస్ట్ శిఖరాన్ని చేరుకునే అవకాశం ఉంది.) ఇది గతంలో ప్రయత్నించిన దానికంటే ఏటవాలుగా, మరింత స్థిరమైన భూభాగాన్ని కలిగి ఉంది. అంత ఎత్తులో. ఈ యాత్ర దక్షిణ శిఖరాన్ని అధిరోహించింది. దీనిని కాక్స్కాంబ్‍ రిడ్జ్ అని కూడా పిలుస్తారు. ఇది సాపేక్షంగా, నేరుగా ప్రధాన శిఖరానికి దారి తీస్తుంది.

శిఖరాగ్ర జంటHW టిల్మాన్‍, నోయెల్‍ ఓడెల్‍, టిల్మాన్‍ స్థానంలో చార్లెస్‍ హ్యూస్టన్‍ ఉండాల్సి ఉంది. కానీ అతను తీవ్రమైన ఫుడ్‍ పాయిజనింగ్‍కు గురయ్యాడు. ప్రఖ్యాత పర్వతారోహకుడు, పర్వత రచయిత హెచ్‍. ఆడమ్స్ కార్టర్‍ కూడా ఈ యాత్రలో ఉన్నాడు. ఇందులో ఏడుగురు అధిరోహకులు మాత్రమే ఉన్నారు. స్థిరమైన తాడులు లేదా 6,200 మీ (20,300 అడుగులు) పైన ఎటువంటి షెర్పా మద్దతును ఉపయోగించలేదు. ఆరోహణలో పాలుపంచుకోని ఎరిక్‍ షిప్టన్‍ దీనిని ‘‘హిమాలయాలలో ఇప్పటివరకు ప్రదర్శించిన అత్యుత్తమ పర్వతారోహణ సాధన’’ అని పేర్కొన్నాడు.
కాక్స్కాంబ్‍ మార్గాన్ని అనుసరించి 1964లో ఎన్‍. కుమార్‍ నేతృత్వంలోని భారతీయబృందం నందా దేవి యొక్క రెండవ ఆరోహణను సాధించింది.


సెంట్రల్‍ ఇంటెలిజెన్స్ ఏజెన్సీ మిషన్‍
1965 నుండి 1968 వరకు, సెంట్రల్‍ ఇంటెలిజెన్స్ ఏజెన్సీ (CIA), ఇంటెలిజెన్స్ బ్యూరో (IB) సహకారంతో నందా దేవి శిఖరంపై అణుశక్తితో నడిచే టెలిమెట్రీ రిలే రిలే లిజనింగ్‍ పరికరాన్ని ఉంచడానికి ప్రయత్నించింది. చైనా యొక్క క్షిపణి కార్యక్రమంలో సాపేక్ష శైశవ దశలో ఉన్న సమయంలో, జిన్‍జియాంగ్‍ ప్రావిన్స్లో నిర్వహించిన క్షిపణి పరీక్ష ప్రయోగాల నుండి టెలిమెట్రీ సంకేతాలను అడ్డగించేందుకు ఈ పరికరం రూపొందించబడింది. ప్రమాదకరమైన వాతావరణ పరిస్థితుల కారణంగా యాత్ర వెనక్కి తగ్గింది. పరికరాన్ని నందా దేవి శిఖరం దగ్గర వదిలివేసింది. వారు పరికరం కోసం వెతకడానికి తదుపరి వసంతకాలంలో తిరిగి వచ్చారు. అది విజయవంతం కాలేదు. CIA చేసిన ఈ చర్య ఫలితంగా, అభయారణ్యం 1960లలో చాలా వరకు విదేశీ యాత్రలకు మూసివేయబడింది. 1974లో అభయారణ్యం తిరిగి తెరవబడింది.


చరిత్ర
అభయారణ్యం అన్వేషించడానికి మొదటి రికార్డ్ ప్రయత్నం 1883లో WW గ్రాహంచే రిషి గంగ వరకు మాత్రమే సాగింది. 1870, (TG లాంగ్‍స్టాఫ్‍) 1926, 1927, 1932 (హగ్‍ రటిల్‍డ్జ్)లో అన్వేషకులు చేసిన ఇతర ప్రయత్నాలు ఫలవంతమైన ఫలితాలను ఇవ్వలేదు. ఎరిక్‍ షిప్టన్‍, హెచ్‍డబ్ల్యు టిల్మాన్‍ 1934లో రిషి గంగ ద్వారా అంతర్గత అభయారణ్యంలోకి ప్రవేశించారు. తద్వారా అభయారణ్యంలో విస్తృతమైన అన్వేషణ ప్రారంభమైంది. 1939లో ఈ ప్రాంతాన్ని ఆటల అభయారణ్యంగా ప్రకటించారు.
నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్
నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ లేదా నందా దేవి బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్, 1982లో స్థాపించబడింది. ఇది ఉత్తర భారతదేశంలోని ఉత్తరాఖండ్‍లోని చమోలి గర్వాల్‍ జిల్లాలో నందా దేవి (7816 మీ) శిఖరం చుట్టూ ఉన్న జాతీయ ఉద్యానవనం. మొత్తం పార్క్ సగటు సముద్ర మట్టానికి 3,500 మీ (11,500 అడుగులు) కంటే ఎక్కువ ఎత్తులో ఉంది.
నేషనల్‍ పార్క్ 1988లో యునెస్కోచే ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశంగా లిఖించబడింది. ఇది తరువాత విస్తరించబడింది. 2005లో నందా దేవి అండ్‍ వ్యాలీ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్ నేషనల్‍ పార్క్గా పేరు మార్చబడింది.
నేషనల్‍ పార్క్లో నందా దేవి అభయారణ్యం ఉంది. ఇది 6,000 మీటర్లు (19,700 అడుగులు), 7,500 మీ (24,600 అడుగులు) ఎత్తులో ఉన్న శిఖరాల వలయంతో చుట్టుముట్టబడిన హిమనదీయ పరీవాహక ప్రాంతం. రిషి గంగా నది ద్వారా దాదాపు నిటారుగా ఉన్న రిషి గంగా జార్జ్ ద్వారా ప్రవహిస్తుంది. దుర్గమమైన అపవిత్రము.
నేషనల్‍ పార్క్ 2,236.74 km2 (863.61 sq mi) పరిమాణంలో ఉన్న నందా దేవి బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్లో పొందుపరచబడింది. ఇది 5,148.57 km2 (1,987.87 sq mi) దేవి చుట్టూ ఉన్న బఫర్‍ జోన్‍లో ఉంది. వ్యాలీ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్ నేషనల్‍ పార్క్ యునెస్కో సైట్‍.


నందా దేవి అభయారణ్యం యొక్క లేఅవుట్‍

నేషనల్‍ పార్క్లోని నందా దేవి అభయారణ్యం లోపలి, ఔటర్‍ అని రెండు భాగాలుగా విభజించవచ్చు. కలిసి, అవి ప్రధాన అభయారణ్యం గోడతో చుట్టుముట్టబడి ఉన్నాయి. ఇది ఉత్తరం, తూర్పు, దక్షిణం వైపులా ఎత్తైన, నిరంతర గట్లుతో సుమారుగా చతురస్రాకార ఆక•తిని ఏర్పరుస్తుంది. పశ్చిమం వైపున, తక్కువ ఎత్తులో కానీ ఇప్పటికీ గంభీరమైన చీలికలు ఉత్తరం, దక్షిణం నుండి రిషి గంగా గార్జ్ వైపు పడిపోతాయి. ఇది అభయారణ్యం పశ్చిమం వైపు ప్రవహిస్తుంది.
ఇన్నర్‍ అభయారణ్యం మొత్తం వైశాల్యంలో దాదాపు మూడింట రెండు వంతుల తూర్పు భాగాన్ని ఆక్రమించింది. నందా దేవి శిఖరాన్ని చుట్టుముట్టే రెండు ప్రధాన హిమానీనదాలు, ఉత్తరి (ఉత్తర) రిషి గ్లేసియర్‍ మరియు దక్షిణి (దక్షిణ) రిషి గ్లేసియర్‍ ఉన్నాయి. ఇవి వరుసగా చిన్న ఉత్తరి నందా దేవి, దక్షిణ నందా దేవి హిమానీనదాలచే పోషించబడతాయి. రిషి జార్జ్ ద్వారా 1934లో ఎరిక్‍ షిప్టన్‍, హెచ్‍డబ్ల్యు టిల్మాన్‍లు ఇన్నర్‍ అభయారణ్యంలోకి బ్రిటీష్‍ వారి ప్రవేశాన్ని నమోదు చేశారు.
ఔటర్‍ అభయారణ్యం మొత్తం అభయారణ్యంలో పశ్చిమాన మూడవ భాగాన్ని ఆక్రమించింది. అంతర్గత అభయారణ్యం నుండి ఎత్తైన చీలికల ద్వారా వేరు చేయబడింది. దీని ద్వారా రిషి గంగ ప్రవహిస్తుంది. ఇది రిషి గంగ ద్వారా రెండుగా విభజించబడింది. ఉత్తరం వైపున రమణి హిమానీనదం ఉంది. ఇది దునగిరి, చంగాబాంగ్‍ వాలుల నుండి క్రిందికి ప్రవహిస్తుంది. దక్షిణాన అదే పేరుతో ఉన్న శిఖరం నుండి ప్రవహించే త్రిసూల్‍ గ్లేసియర్‍ ఉంది. అభయారణ్యంలోని ఈ భాగం బయటికి అందుబాటులో ఉంటుంది (అయితే 4,000 మీ (13,000 అడుగులు) పాస్‍ అవసరం). ఔటర్‍ అభయారణ్యం గుండా వెళ్ళిన మొదటి తీవ్రమైన అధిరోహణ యాత్ర TGలాంగ్‍స్టాఫ్‍, అతను 1907లో పేరున్న హిమానీనదం ద్వారా త్రిసూల్‍ lని అధిరోహించాడు.


జంతుజాలం
సాధారణ పెద్ద క్షీరదాలు హిమాలయన్‍ కస్తూరి జింక, ప్రధాన భూభాగం సెరో, హిమాలయన్‍ తహర్‍. హిమాలయ గోరల్‍లు పార్క్ పరిసరాల్లోనే కానీ లోపల కనిపించవు. మాంసాహారులు మంచు చిరుత, హిమాలయ నల్ల ఎలుగుబంటి మరియు బహుశా హిమాలయన్‍ బ్రౌన్‍ ఎలుగుబంటిచే ప్రాతినిధ్యం వహిస్తారు. పార్కులో లంగూర్లు కనిపిస్తాయి, అయితే రీసస్‍ మకాక్‍ పార్క్ యొక్క పొరుగు ప్రాంతాలలో సంభవిస్తుంది. 1993లో ఒక శాస్త్రీయ యాత్రలో, మొత్తం 114 పక్షి జాతులు గుర్తించబడ్డాయి.


ఫ్లోరా
నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ అనేక రకాల వృక్ష జాతులకు నిలయం. 17 అరుదైన జాతులతో సహా 312 పుష్ప జాతులు ఇక్కడ కనుగొనబడ్డాయి. ఫిర్‍, బిర్చ్, రోడోడెండ్రాన్‍ మరియు జునిపెర్‍ ప్రధాన వృక్షజాలం. వాతావరణం పొడిగా ఉండటం వల్ల అంతర్భాగాలలో వృక్షసంపద తక్కువగా ఉంటుంది. నందా దేవి గ్లేసియర్‍ దగ్గర వృక్షసంపద కనిపించదు. రమణి, ఆల్పైన్‍, ప్రోన్‍ మోసెస్‍, లైకెన్‍లు నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్లో కనిపించే ఇతర ముఖ్యమైన పుష్ప జాతులు.
ఉద్యానవనం, పరిసరాల యొక్క పేరు పెట్టబడిన శిఖరాలు
అభయారణ్యం లోపల నందా దేవి కాకుండా, క్రింది శిఖరాలు ఉన్నాయి.
నందా దేవి : 7,816 మీ (25,643 అడుగులు)
దేవీస్తాన్‍ l, ll : 6,678 మీటర్లు (21,909 అడుగులు), 6,529 మీ (21,421 అడుగులు)
రిషి కోట్‍: 6,236 మీ (20,459 అడుగులు)


నందా దేవి మరియు వ్యాలీ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్ నేషనల్‍ పార్కస్
పశ్చిమ హిమాలయాలో ఎత్తైన ప్రదేశంలో, భారతదేశంలోని వ్యాలీ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్ నేషనల్‍ పార్క్ స్థానిక ఆల్పైన్‍ పువ్వుల పచ్చిక బయళ్లకు మరియు అద్భుతమైన ప్రకృతి సౌందర్యానికి ప్రసిద్ధి చెందింది. ఈ వైవిధ్యభరితమైన ప్రాంతం ఆసియాటిక్‍ నల్ల ఎలుగుబంటి, మంచు చిరుతపులి, గోధుమ ఎలుగుబంటి మరియు నీలం గొర్రెలతో సహా అరుదైన మరియు అంతరించిపోతున్న జంతువులకు కూడా నిలయంగా ఉంది. వ్యాలీ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్ నేషనల్‍ పార్క్ యొక్క సున్నితమైన ప్రకృతి దృశ్యం నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ యొక్క కఠినమైన పర్వత అరణ్యాన్ని పూర్తి చేస్తుంది. వారు కలిసి జంస్కార్‍ మరియు గ్రేట్‍ హిమాలయాల పర్వత శ్రేణుల మధ్య ఒక ప్రత్యేకమైన పరివర్తన జోన్‍ను కలిగి ఉన్నారు, పర్వతారోహకులు మరియు వృక్షశాస్త్రజ్ఞులు ఒక శతాబ్దం పాటు మరియు హిందూ పురాణాలలో చాలా కాలం పాటు ప్రశంసించారు.
లోయ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్
నందా దేవి జాతీయ ఉద్యానవనం 7,817 మీటర్ల ఎత్తులో ఉన్న భారతదేశంలోని రెండవ ఎత్తైన పర్వతం ద్వారా ఆధిపత్యం చెలాయించిన సుదూర పర్వత అరణ్యానికి ప్రసిద్ధి చెందింది. హిమానీనదాలు, మొరైన్‍లు, ఆల్పైన్‍ పచ్చికభూములు వంటి అద్భుతమైన భౌగోళిక లక్షణాల ద్వారా అన్ని వైపులా రక్షించబడింది. ఈ అద్భుతమైన ప్రకృతి దృశ్యం లోయ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్. అసాధారణమైన అందమైన ఎత్తైన హిమాలయ లోయతో సహజ సిద్ధంగా పూరించబడింది. దాని ‘సున్నితమైన’ ప్రకృతి దృశ్యం, ఉత్కంఠభరితమైన ఆల్పైన్‍ పువ్వుల అందమైన పచ్చికభూములు, ప్రాప్యత సౌలభ్యం ప్రఖ్యాత అన్వేషకులు, పర్వతారోహకులు, వృక్షశాస్త్రజ్ఞులచే ఒక శతాబ్దానికి పైగా సాహిత్యంలో, హిందూ పురాణాలలో చాలా కాలంగా గుర్తించబడ్డాయి.


ఔషధ మొక్కల వైవిధ్యం
నందా దేవి జాతీయ ఉద్యానవనం, దాని విస్తృత శ్రేణి ఎత్తైన ఆవాసాలతో, అనేక క్షీరదాలు, ముఖ్యంగా మంచు చిరుత, హిమాలయ కస్తూరి జింకలు, నీలం గొర్రెలు, అలాగే భారీ జనాభాతో సహా వృక్షజాలం, జంతుజాలం గణనీయగా కలిగి ఉంది. నందా దేవి జాతీయ ఉద్యానవనంలోని అడవి అంగలేట్‍లు, గాలిఫార్మ్లు, మాంసాహారుల సమృద్ధి అంచనాలు పశ్చిమ హిమాలయాలలోని సారూప్య రక్షిత ప్రాంతాల కంటే ఎక్కువగా ఉన్నాయి. వెస్ట్ హిమాలయ బయోజియోగ్రాఫిక్‍ జోన్‍కు ప్రతినిధిగా ఉన్న విభిన్న ఆల్పైన్‍ వృక్షజాలం కారణంగా ఫ్లవర్స్ లోయ అంతర్జాతీయంగా ముఖ్యమైనది. జాతుల యొక్క గొప్ప వైవిధ్యం వరుసగా ఉత్తర, దక్షిణాన ఉన్న జంస్కార్‍, గ్రేట్‍ హిమాలయ శ్రేణుల మధ్య, తూర్పు, పశ్చిమ హిమాలయ వృక్షజాలం మధ్య పరివర్తన జోన్‍లో లోయ యొక్క స్థానాన్ని ప్రతిబింబిస్తుంది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా అనేక వృక్ష జాతులు ముప్పు పొంచి ఉన్నాయి. ఇతర భారతీయ హిమాలయ రక్షిత ప్రాంతాలలో నమోదైన వాటి కంటే ఔషధ మొక్కల వైవిధ్యం ఎక్కువగా ఉంది. నందా దేవి బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్ మొత్తం వెస్ట్రన్‍ హిమాలయాస్‍ ఎండెమిక్‍ బర్డ్ ఏరియా (EBA) పరిధిలో ఉంది. ఏడు నిరోధిత-శ్రేణి పక్షి జాతులు EBA యొక్క ఈ భాగానికి చెందినవి.


సమగ్రత
నందా దేవి మరియు వ్యాలీ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్ నేషనల్‍ పార్క్లు వాటి దూరం, పరిమిత ప్రాప్యత కారణంగా సహజంగా బాగా రక్షించబడ్డాయి. రెండు పార్కులు 1930ల వరకు అన్వేషించబడలేదు. 1983 నుండి మానవజన్య ఒత్తిళ్లకు గురికాలేదు. పార్కులలోని చిన్న భాగాలకు కొన్ని బాగా నియంత్రించబడిన సమాజ-ఆధారిత పర్యావరణ పర్యాటకం మినహా. అందువల్ల, రెండు ఉద్యానవనాలు సాపేక్షంగా కలవరపడని సహజ ఆవాసాలను కలిగి ఉన్నాయి. ఇవి ఇప్పుడు సహజ పక్రియల కొనసాగింపు కోసం నియంత్రణ ప్రదేశాలుగా పనిచేస్తాయి. ఈ రెండు ఉద్యానవనాలు నందా దేవి బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్ యొక్క కోర్‍ జోన్‍లను ఏర్పరుస్తాయి మరియు 514,857 హెక్టార్ల విస్తీర్ణంలో ఉన్న పెద్ద బఫర్‍ జోన్‍తో చుట్టుముట్టబడి ఉండటం వలన ఈ ఆస్తి యొక్క సమగ్రత మరింత మెరుగుపడింది. కేదార్‍నాథ్‍ వన్యప్రాణుల అభయారణ్యం మరియు బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్కు పశ్చిమం, దక్షిణం మరియు తూర్పున ఉన్న రిజర్వ్డ్‍ ఫారెస్ట్ విభాగాలు ఈ బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్కు అదనపు బఫర్‍ను అందిస్తాయి. నందా దేవి బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్లోని బఫర్‍ జోన్‍లలో నివసిస్తున్న స్థానిక సంఘాలు అటవీ శాఖ పరిరక్షణ కార్యక్రమాలలో చురుకుగా పాల్గొంటాయి.
నిర్వహణ అవసరాలు
నందా దేవి, వ్యాలీ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్ నేషనల్‍ పార్క్లు సహజంగానే వాటి ప్రవేశం లేని కారణంగా బాగా సంరక్షించబడ్డాయి. రాష్ట్ర అటవీ శాఖ ఈ పార్కులకు ప్రవేశం కల్పించే పరిమిత మార్గాలను క్రమం తప్పకుండా పర్యవేక్షిస్తుంది. రెండు ఉద్యానవనాలు చాలా తక్కువ స్థాయి మానవ వినియోగానికి లోబడి ఉంటాయి. కొన్ని కమ్యూనిటీ-ఆధారిత పర్యావరణ పర్యాటకం మాత్రమే పార్క్ నిర్వహణ ద్వారా నియంత్రించబడి, సులభతరం చేయబడుతుంది. 1983 నుండి ఈ పార్కుల లోపల పశువులు మేయడం లేదు. గతంలో ఇటువంటి కార్యకలాపాల వల్ల చెత్త పేరుకుపోవడం, పర్యావరణ క్షీణత కారణంగా నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ లోపల పర్వతారోహణ, సాహస-ఆధారిత కార్యకలాపాలు 1983 నుండి నిషేధించబడ్డాయి. నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ లోపల వృక్షజాలం, జంతుజాలం, వాటి ఆవాసాల స్థితి 1993 నుండి ప్రతి పదేళ్లకు ఒకసారి శాస్త్రీయ యాత్రల ద్వారా పర్యవేక్షించబడింది. రిమోట్‍ సెన్సింగ్‍ డేటా యొక్క సర్వేలు, సమయ శ్రేణి విశ్లేషణ ఫలితాలు వృక్షజాలం యొక్క స్థితిలో గణనీయమైన మెరుగుదలని సూచిస్తున్నాయి. నందా దేవి బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్ యొక్క బఫర్‍ జోన్‍లోని జాతీయ ఉద్యానవనాలు, రిజర్వ్ చేయబడిన అడవులు రెండూ వరుసగా వన్యప్రాణుల నిర్వహణ, పని ప్రణాళికల ప్రకారం బాగా రక్షించబడి నిర్వహించబడుతున్నాయి.
నందా దేవి, వ్యాలీ ఆఫ్‍ ఫ్లవర్స్ నేషనల్‍ పార్క్ల యొక్క దీర్ఘకాలిక రక్షణ అనేది పార్కుల లోపల ఉన్న అధిక స్థాయి రక్షణ. ప్రస్తుత తక్కువ స్థాయి మానవజన్య ఒత్తిళ్ల నిర్వహణపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ఈ ఉద్యానవనాలలో వన్యప్రాణుల స్థితి, వాటి ఆవాసాలను క్రమం తప్పకుండా పర్యవేక్షించడం చాలా కీలకం. పర్యాటక లేదా యాత్రికుల నిర్వహణ, నందా దేవి బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్ యొక్క బఫర్‍ జోన్‍ లోపల జల విద్యుత్‍ ప్రాజెక్టులు, మౌలిక సదుపాయాల వంటి అభివృద్ధి కార్యకలాపాలు ప్రస్తుతం ఉన్నా వాటి సంభావ్య ముప్పులను పరిష్కరించాల్సిన అవసరం ఉంది.


పరిరక్షణ
విదేశీ అధిరోహకులు, ట్రెక్కర్లు, స్థానికులకు 1974లో అభయారణ్యం పునఃప్రారంభమైన తర్వాత, కట్టెలు కొట్టడం, చెత్తను వేయడం, మేపడం ద్వారా తీవ్రమైన పర్యావరణ సమస్యలు 1977 నాటికి గుర్తించబడ్డాయి. 1983లో మళ్లీ అభయారణ్యం మూసి వేయబడింది. ప్రస్తుతం నందా దేవి బయోస్పియర్‍ రిజర్వ్ (ఇందులో నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ కూడా ఉంది) యొక్క ప్రధాన కేంద్రంగా ఉంది. 1988లో, నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ UNESCO వరల్డ్ హెరిటేజ్‍ సైట్‍గా ప్రకటించబడింది. ‘‘మానవజాతి యొక్క ఉమ్మడి వారసత్వానికి అత్యుత్తమ సాంస్కృతిక లేదా సహజ ప్రాముఖ్యత ఉంది.’’ మొత్తం అభయారణ్యం, అందువల్ల ప్రధాన శిఖరం (సమీపంలోని శిఖరాలకు అంతర్గత విధానాలు), స్థానికులకు, అధిరోహణ యాత్రలకు అనుమతి లేదు. అయితే 1993లో భారత సైన్యం నుండి 40 మంది సభ్యుల బృందానికి ఒక్కసారి మినహాయింపు ఇవ్వబడింది. రికవరీ స్థితిని తనిఖీ చేయడానికి, ముందస్తు యాత్రల ద్వారా మిగిలిపోయిన చెత్తను తొలగించడానికి కార్పస్ ఆఫ్‍ ఇంజనీర్స్. సునందా దేవి తూర్పు వైపు నుండి తెరిచి ఉంటుంది. ఇది ప్రామాణిక దక్షిణ శిఖర మార్గానికి దారి తీస్తుంది. నందా దేవి డిక్లరేషన్‍లో ప్రతిబింబించే విధంగా స్థానిక సంఘం యొక్క నిరంతర ప్రచారం తర్వాత 2001లో నందా దేవి యొక్క కోర్‍ జోన్‍ పరిమిత పర్యావరణ-పర్యాటక కార్యకలాపాల కోసం 2003లో ప్రారంభించబడింది. 2006లో నేషనల్‍ పార్క్లో ప్రారంభ ట్రెక్కింగ్‍ సమయంలో 4 దేశాల నుండి మహిళా ట్రెక్కర్‍లను ఆహ్వానించింది. దీనికి కొనసాగింపుగా, కల్చరల్‍ సర్వైవల్‍, సస్టైనబుల్‍ లైవ్లీహుడ్స్ కోసం ప్రచారం. ఇప్పుడు నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్కి వివరణాత్మక ట్రెక్‍ను రూపొందించింది. నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ యొక్క బయో కల్చరల్‍ డైవర్సిటీపై ఒక ఇంటర్‍ప్రెటేషన్‍ సెంటర్‍, నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్కి గేట్‍వే అయిన లతా గ్రామంలో అభివృద్ధిలో ఉంది. మే, అక్టోబర్‍ మధ్య వరకు గరిష్ట సంఖ్యలో 500 మంది ట్రెక్కర్లు ఇప్పుడు కోర్‍ జోన్‍లోకి ప్రవేశించడానికి అనుమతించబడ్డారు. నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ ట్రెక్‍ నీతి-మలారి రహదారిపై జోషిమత్‍ పట్టణం నుండి 25 కిలోమీటర్ల ఎగువన ఉన్న లతా గ్రామం నుండి ప్రారంభమవుతుంది.
నందా దేవి నేషనల్‍ పార్క్ సందర్శించడానికి ఉత్తమ సమయం మే నుండి అక్టోబర్‍ వరకు.


-సువేగా,
ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *