సెప్టెంబర్‍ 27న ప్రపంచ పర్యాటక దినోత్సవం

‘‘ప్రపంచవ్యాప్తంగా అన్ని అభివృద్ధి స్థాయిలలోని దేశాలలో, అనేక మిలియన్ల ఉద్యోగాలు, వ్యాపారాలు బలమైన, అభివృద్ధి చెందుతున్న పర్యాటక రంగంపై ఆధారపడి ఉన్నాయి. సహజ, సాంస్కృతిక వారసత్వాన్ని రక్షించడంలో, భవిష్యత్‍ తరాలు ఆనందించడానికి వాటిని సంరక్షించడంలో పర్యాటకం కూడా ఒక చోదక శక్తిగా ఉంది’’ – మిస్టర్‍ జురబ్‍ పోలోలికాష్విలి

పర్యాటక అంతర్జాతీయ ఆచార దినోత్సవం ప్రజలను కీలక చర్చలకు కేంద్రంగా ఉంచుతుంది. టూరిజం ఎక్కడికి వెళుతోంది? మేము ఎక్కడికి వెళ్లాలనుకుంటున్నాము? మరి మనం అక్కడికి ఎలా చేరుకోవాలి?
‘‘రిథింకింగ్‍ టూరిజం’’ థీమ్‍ దీనిని ప్రతిబింబిస్తుంది. విద్య, ఉద్యోగాలు, గ్రహం మీద పర్యాటక ప్రభావం, మరింత స్థిరంగా అభివ•ద్ధి చెందే అవకాశాలతో సహా అభివ•ద్ధి కోసం పర్యాటకాన్ని పునరాలోచించడం గురించి చర్చను ప్రేరేపించడం దీని లక్ష్యం.
ప్రపంచ పర్యాటక దినోత్సవమును ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబరు 27న జరుపుకుంటారు. 1980 నుండి ఐ.రా.స ప్రపంచ పర్యాటక సంస్థ ఈ వేడుకలను సెప్టెంబరు 27న నిర్వహిస్తుంది. ఈ తేదీని 1970లో ఒక రోజున ఎంపిక చేశారు.UNWTO విధానాల ననుసరించి ఈ రోజును స్వీకరించడం జరిగింది. ఈ విధానాన్ని అవలంబించడాన్ని ప్రపంచ పర్యాటకంలో ఒక మైలురాయిగా భావిస్తారు. ఈ రోజు యొక్క ఉద్దేశ్యం అంతర్జాతీయ సమాజంలో పర్యాటక పాత్ర మీద అవగాహన పెంచడం. అది ప్రపంచవ్యాప్తంగా సామాజిక, సాంస్కృతిక, రాజకీయ, ఆర్థిక విలువలను ఎలా ప్రభావితం చేసిందో చూపటం. 1997 అక్టోబరులో ఇస్తాంబుల్‍, టర్కీలో జరిగిన UNWTO సర్వ ప్రతినిధి సభ పన్నెండవ సమావేశంలో, ప్రతి సంవత్సరం ప్రపంచ పర్యాటక దినోత్సవ వేడుకలలో సంస్థ భాగస్వామిగా వ్యవహరించడానికి ఒక ఆతిథేయ దేశాన్ని కేటాయించాలని నిర్ణయించబడింది.


పర్యాటకంపై పునరాలోచన
2022 ప్రారంభంలో అంతర్జాతీయ పర్యాటకుల రాకపోకలు 2021లో నమోదైన స్థాయి కంటే రెండింతలు ఉన్నాయి. కొన్ని ప్రాంతాలలో, రాకపోకలు ఇప్పటికే మహమ్మారి ముందు లేదా అంతకంటే ఎక్కువ స్థాయిలో ఉన్నాయి. మిగిలిన ప్రయాణ పరిమితుల ఎత్తివేత, పెరుగుతున్న వినియోగదారుల విశ్వాసంతో పాటు, రంగం యొక్క పునరుద్ధరణకు ముఖ్యమైన డ్రైవర్‍లు, ప్రపంచవ్యాప్తంగా అనేక మిలియన్ల మంది ప్రజలకు ఆశ, అవకాశాలను తెస్తుంది.
పర్యాటకం వైపు మళ్లడం అభివృద్ధికి కీలకమైన స్తంభంగా గుర్తించబడటం, పురోగతి బాగా జరుగుతున్నందున ప్రపంచ పర్యాటక దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు. మే 2022 మొదటి సారిగా ఐక్యరాజ్యసమితి జనరల్‍ అసెంబ్లీ టూరిజంపై ప్రత్యేక చర్చను నిర్వహించి, ఈ రంగం యొక్క చారిత్రక ఔచిత్యాన్ని వివరిస్తుంది. ప్రతి ప్రపంచ ప్రాంతంలోని ప్రభుత్వాలు, అంతర్జాతీయ సంస్థల ఎజెండాలో ఇప్పుడు పర్యాటకం ఉంది. అదే సమయంలో గమ్యస్థానాలు, వ్యాపారాలు సవాళ్లు, బాధ్యతలను ఎదుర్కోవడానికి ముందస్తుగా అనువుగా ఉంటాయి.


టూరిజంలో వాతావరణ చర్యపై గ్లాస్గో ప్రకటన

 • గ్లాస్గో డిక్లరేషన్‍ అనేది పర్యాటక రంగంలో వాతావరణ చర్యలను వేగవంతం చేయడం, రాబోయే దశాబ్దంలో ఉద్గారాలను సగానికి తగ్గించడం, 2050కి ముందు వీలైనంత త్వరగా నికర జీరో
 • ఉద్గారాలను చేరుకోవడం కోసం ప్రపంచ లక్ష్యాలకు మద్దతు ఇవ్వడానికి బలమైన కట్టుబాట్లను పొందడం గురించి మరింత ఆవశ్యకతకు ఉత్ప్రేరకం.
 • వాతావరణ చర్యను వేగవంతం చేసేందుకు 450కి పైగా సంస్థలు పర్యాటక రంగంలో వాతావరణ చర్యపై గ్లాస్గో ప్రకటనపై సంతకాలు చేశాయి.
 • సంతకం చేయడం ద్వారా, సంస్థలు గ్లాస్గో డిక్లరేషన్‍లో వివరించిన కట్టుబాట్లను అమలు చేయడానికి అంగీకరిస్తాయి.
 • 2030 నాటికి ఉద్గారాలను సగానికి తగ్గించి, 2050కి ముందు వీలైనంత త్వరగా నికర జీరోకు చేరుకోవడానికి ప్రపంచ నిబద్ధతకు మద్దతు ఇవ్వండి.
 • సంతకం చేసిన 12 నెలలలోపు వాతావరణ కార్యాచరణ ప్రణాళికలను అందించి వాటిని అమలు చేయండి.
 • టూరిజంలో వాతావరణ చర్యను వేగవంతం చేయడానికి, సమన్వయం చేయడానికి డిక్లరేషన్‍ (కొలత, డీకార్బోనైజ్‍, రీజెనరేట్‍, కొలాబరేట్‍, ఫైనాన్స్) యొక్క ఐదు మార్గాలతో ప్రణాళికలను పొందుపర్చడం.
 • మధ్యంతర, దీర్ఘకాలిక లక్ష్యాలకు వ్యతిరేకంగా పురోగతిపై, అలాగే తీసుకుంటున్న చర్యలపై వార్షిక ప్రాతిపదికన బహిరంగంగా నివేదించబడును.
 • వాతావరణ చర్యను వేగవంతం చేయడంలో పర్యాటక రంగంలోని ప్రతి ఒక్కరికీ పాత్ర ఉంది. అందువల్ల పర్యాటక వాటాదారులందరూ (చట్టపరమైన సంస్థలు) గ్లాస్గో డిక్లరేషన్‍పై సంతకాలు చేయవచ్చు. గమ్యస్థానాలు (జాతీయ, స్థానిక ప్రభుత్వాలు), వ్యాపారాలు (వసతి ప్రొవైడర్లు, టూర్‍ ఆపరేటర్లు, సరఫరాదారులు మొదలైనవి) సహాయక సంస్థలు (NGOలు, వ్యాపార సంఘాలు, విద్యాసంస్థలు మొదలైనవి) ఇనిషియేటివ్‍లో సంతకం చేయవచ్చు.


గ్లాస్గో డిక్లరేషన్‍ ఆన్‍ క్లైమేట్‍ యాక్షన్‍ ఇన్‍ టూరిజం రాబోయే దశాబ్దంలో వాతావరణ చర్యలకు సంబంధించిన స్పష్టమైన, స్థిరమైన రంగ-వ్యాప్త సందేశాన్ని, విధానాన్ని నిర్వచించింది. ఇనిషియేటివ్‍ వారి కట్టుబాట్లను మెరుగ్గా అమలు చేయడానికి జ్ఞానం, వనరులను పంచుకోవడం ద్వారా అందులో సంతకం చేసిన వారికి మద్దతు ఇస్తుంది. వాతావరణ కార్యాచరణ ప్రణాళికలను అభివృద్ధి చేయడానికి, అమలు చేయడానికి గమ్యస్థాన స్థాయిలో పనిని ప్రోత్సహించడం. మద్దతు ఇవ్వడం. కట్టుబాట్లను అమలు చేయడంలో పురోగతిని ట్రాక్‍ చేయడం, బహిర్గతం చేయడం. అంతర్జాతీయ గుర్తింపు, ద•శ్యమానతను అందిస్తుంది.

 • కట్టా ప్రభాకర్‍
  ఎ : 8106721111

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *