రైతు ఆత్మ- రైతుల ఆత్మ -ఒక కొయ్య మరియు తోలు బొమ్మ లాట – లఘు చిత్రం

వర్చువల్‍ ఇంటర్నేషనల్‍ పప్పెట్‍ రెసిడెన్సీ (VIPR)ని కోవిడ్‍ 19 మహమ్మారి సమయంలో యునైటెడ్‍ స్టేట్స్కు చెందిన ప్రఖ్యాత తోలుబొమ్మలాటకారుడు టామ్‍ సర్వర్‍ రూపొందించారు. ఈ వర్చువల్‍ ప్లాట్‍ఫారమ్‍ ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న తోలుబొమ్మల కోసం నెట్‍వర్క్ చేయడానికి మరియు నిర్దిష్ట సమస్యలు లేదా సవాళ్లు మరియు థీమ్‍లను పరిష్కరించేటప్పుడు వారి తోలుబొమ్మలాట నైపుణ్యాలను ప్రదర్శించడానికి విలువైన అవకాశాన్ని అందించింది.


VIPR పప్పీటీర్స్ మీట్‍ సందర్భంగా, నేను నెదర్లాండ్స్కు చెందిన ప్రఖ్యాత పప్పెటీర్‍ వీతీ. ఫార్నస్ హక్కెమర్స్తో పరిచయం అయ్యాను. భారతీయ తోలుబొమ్మలాట, అంతర్జాతీయ తోలుబొమ్మలాట సంస్థ, సంస్క•తి, తోలుబొమ్మల పనితీరు, డచ్‍ దండయాత్ర మరియు డచ్‍ కాలనీలకు సంబంధించిన వివిధ అంశాల భాగస్వామ్యం, చర్చ, మూల్యాంకనం మరియు పరస్పర మార్పిడిలో పాల్గొనడానికి మాకు అవకాశం లభించింది. తోలుబొమ్మలాట మరియు సాంస్క•తిక మార్పిడిపై అధ్యయనం కోసం 2023లో సౌత్‍ ఈస్టర్న్ ఏషియన్‍ కంట్రీస్‍ (SEA)కి ఫార్నస్ హక్కెమార్స్ ప్రయాణం చేస్తున్నప్పుడు, అతను హైదరాబాద్‍ను సందర్శించే అవకాశాన్ని పొందాడు. హైదరాబాద్‍లో, అతను ఆక్స్ఫర్డ్ గ్రామర్‍ స్కూల్‍ విద్యార్థులు మరియు ఉపాధ్యాయుల కోసం షాడో మరియు గ్లోవ్‍ పప్పెట్‍ మేకింగ్‍పై 10 రోజుల వర్క్షాప్‍ మరియు ప్రదర్శనను నిర్వహించాడు. అతను నెదర్లాండ్స్కు తిరిగి వచ్చిన తర్వాత, అతను 2023 నుండి 2025 వరకు సౌత్‍ ఈస్టర్న్ ఏషియన్‍ కంట్రీస్‍ (VIPR – SEA) కోసం వర్చువల్‍ ఇంటర్నేషనల్‍ పప్పెట్రీ రెసిడెన్సీని నిర్వహించే ప్రతిపాదనను డచ్‍ కల్చర్‍ అండ్‍ ఎడ్యుకేషన్‍ ఆర్గనైజేషన్‍కు సూచించాడు. ప్రాజెక్ట్ యొక్క అంశం ‘future of the planet’ (ఫ్యూచర్‍ ఆఫ్‍ మా ప్లానెట్‍). ఈ కాన్సెప్ట్ బాగా స్వాగతించబడింది మరియు అతను ఆరు సౌత్‍ ఈస్టర్న్ కంట్రీస్‍ పప్పెట్‍ గ్రూప్‍లు మరియు కంపెనీలతో ఆగస్టు 2023 నెలలో దీనిని రూపొందించాడు. స్ఫూర్తి థియేటర్‍ ఫర్‍ ఎడ్యుకేషనల్‍ పప్పెట్రీ, ఆర్ట్ అండ్‍ క్రాఫ్ట్- STEPARC పప్పెట్‍ ఆర్గనైజేషన్‍ ఈ గ్లోబల్‍ ప్రాజెక్ట్ కోసం పప్పెట్‍ ఆర్గనైజేషన్‍లలో ఒకటిగా ఎంపిక చేయబడింది.


వ్యవసాయం, వడ్రంగి, విద్యుత్‍ పని, కమ్మరి, కుండలు మరియు ఇతర సంబంధిత రంగాలు వంటి రైతులు మరియు అనుబంధ వ•త్తులను అభ్యసిస్తున్న నా యువ బ•ందం సభ్యులతో నా సంభాషణ సమయంలో. ‘భవిష్యత్తు భూగ్రహం’ అనే టైటిల్‍ను రైతుల జీవితాలు మరియు రైతు ఆత్మహత్యల సమస్యతో ముడిపెట్టగలమని నా యువ బ•ందం తెలిపింది. ప్రాజెక్ట్ కోసం సైన్‍ అప్‍ చేసి, సమర్పణ ఆమోదించబడిన తర్వాత, మేము ప్రతి మంగళవారం మధ్యాహ్నం జూమ్‍ మీటింగ్‍లో సెప్టెంబర్‍ 2023 నుండి జనవరి 30, 2024 వరకు మొదటి రౌండ్‍ సమావేశాలను నిర్వహించాము.
ఈ కాలంలో నా యూత్‍ టీమ్‍ లీడర్‍ శ్రీ మహేశ బి ఆర్‍ తోలుబొమ్మల మేకర్‍ అయిన మహేష్‍ రన్న అని పిలవబడేవాడు, పుట్టరాజు •••- వ్యవసాయం చేస్తున్న రైతు మరియు ఫోటోగ్రఫీ మరియు వీడియో మేకింగ్‍లో నిష్ణాతుడు, శంకర్‍ బి, గణేశ గాని, క•ష్ణ చార్‍ ఎం, నిల్హిల్‍ మరియు అనిరుధ్‍ శ్రీనివాసన్‍ సమిష్టిగా తోలుబొమ్మల ఆట ద్వారా రైతుల సమస్యను పరిష్కరించే ఉత్తమ మార్గాన్ని కనుగొన్నారు.


వ్యవసాయానికి సంబంధించిన వాస్తవ సమస్యలు మరియు సమస్యలను తెలుసుకునేందుకు మరియు అర్థం చేసుకోవడానికి మహేశరన్న సుమారు 10-20 గ్రామాలకు వెళ్లి రైతులతో నాణ్యమైన సమయాన్ని గడిపారు, పంటల సాగు, ఎరువులు మరియు పురుగుమందుల వాడకం, మార్కెటింగ్‍, బ్యాంకు రుణాలు మరియు వివిధ అంశాలను తెలుసుకున్నారు. కర్నాటకలోని మైసూర్‍ మరియు హాసన్‍ జిల్లాల్లోని రైతు జీవితం, నా యూత్‍ టీమ్‍ మెంబర్‍లలో ఎక్కువ మంది మైసూర్‍ జిల్లాకు చెందిన వారు కాబట్టి ప్రతుతం ప్రాజెక్ట్ ఆ ప్రాంతంలోనే ఉంది. అలాగే ఇతర దేశాల్లో తోలుబొమ్మ కంపెనీలు టైటిల్‍ ఆధారంగా ప్రాజెక్ట్లను గుర్తించాయి. కొందరు నీటిపై, మరికొందరు ప్లాస్టిక్‍తో భూమి మరియు సముద్రపు డంపింగ్‍లపై, ప్రక•తిలో కొన్ని, సురక్షితమైన వ్యర్థాలను పారవేయడం మరియు భూమి గ్రహానికి సంబంధించిన అన్నింటిపై పని చేస్తున్నారు.


మా సామూహిక ప్రయత్నాలను ప్రదర్శించే సంక్షిప్త వీడియో ప్రెజెంటేషన్‍ కోసం తుది సమర్పణ యొక్క ప్రారంభ రౌండ్‍కు చివరి తేదీ జనవరి 30, 2024. నా బ•ంద సభ్యులు ఉపయో గించిన కార్డ్బోర్డ్ షీట్‍లు మరియు పెట్టెలను ఉపయోగించి షాడో పప్పెట్‍లను అలాగే విస్మరించిన కుషన్‍ ఫోమ్‍ షీట్‍లు, వ్యర్థాలను ఉపయోగించి రాడ్‍ పప్పెట్‍లను తయారు చేశారు, పత్తి, పాత దుస్తులు మరియు బట్ట. స్టోరీ, స్టోరీబోర్డును నేను, మహేశ రాన్నా తయారు చేశాం. అప్పుడు నా బ•ందం స్క్రిప్ట్లో, స్క్రీన్‍ప్లే వాయిస్‍ ఓవర్‍ వర్క్లో మరియు తోలుబొమ్మలతో టీమ్‍ రిహార్సల్స్లో ఇద్దరు పాఠశాల ఉపాధ్యాయులు శ్రీ శివరామ్‍ మరియు శ్రీ మనోజ్‍ కుమార్‍ సహాయం కోరింది.


ఇది మరింత వాస్తవికంగా కనిపించడానికి, బ•ందం రైతు బొమ్మను గ్రామాల చుట్టూ తీసుకువచ్చి స్థానికులతో సంభాషించారు. పశువుల మేత, ఆవుల షెడ్లను శుభ్రం చేయడం, ఆవులకు పాలు పట్టడం, పశువుల దాణా, కలుపు తీయడం, పురుగుమందులు పిచికారీ చేయడం, పంటకోత, గడ్డి మరియు ఎండుగడ్డి మూటలను ఇంటికి తీసుకెళ్లడం, ట్రాక్టర్‍ నడపడం మొదలైన వ్యవసాయానికి సంబంధించిన అన్ని పనులను వారు తోలుబొమ్మను తయారు చేశారు. సాయంత్రం వేళల్లో మర్రిచెట్టు కింద ఇతర రైతులతో మాట్లాడేందుకు రైతు బొమ్మను తయారు చేశారు.


ఆవులు, ఇతర పశువులు కొద్ది రోజులుగా రైతు బొమ్మకు అలవాటు పడడంతో పశువులతో పాటు సినిమా తీయడం సులువైంది.
జనవరి 30, 2024న ‘‘రైతు ఆత్మ – రైతుల ఆత్మ’’ – ‘‘ఫార్మర్స్ సోల్‍’’ అనే పేరుతో రూపొందించబడిన లఘు చిత్రం జూమ్‍ మీట్‍లో అందరి నుండి మంచి ఆదరణ పొందింది. రైతుల ఆత్మహత్యలు, ఎరువులు మరియు పురుగుమందుల విస్తారమైన వినియోగం వల్ల కలిగే దుష్ప్రభావాల ఆధారంగా రూపొందించిన తోలుబొమ్మ చిత్రం. నేల దాని సారవంతాన్ని కోల్పోతుంది, సామూహిక సేంద్రియ వ్యవసాయం ఒక పరిష్కారం మరియు మొదలైనవి. మా షార్ట్ ఫిల్మ్ను ప్రదర్శించడం ద్వారా, ప్రపంచవ్యాప్తంగా హాజరైన ప్యానెలిస్ట్లందరికీ మేము భారతీయ వ్యవసాయ పద్ధతిని చూపించగలము.
యూట్యూబ్‍, ఇన్‍స్టాగ్రామ్‍ మరియు ఫేస్‍బుక్‍ వంటి సోషల్‍ మీడియాలో ఇంగ్లీష్‍ సబ్‍టైటిల్స్ అందుబాటులో ఉన్న ఈ చిత్రం కన్నడ భాషలో ఉంది.
ఇప్పుడు మా ప్రాజెక్ట్ ఏప్రిల్‍-మే 2024లో 30-40 నిమిషాల మంచి ప్రత్యక్ష మరియు రికార్డ్ చేయబడిన పప్పెట్‍ షో యొక్క రెండవ రౌండ్‍ ప్రదర్శన కోసం ఆమోదించబడింది


ఇప్పుడు, ఈ చిత్రం భారతదేశంలోని రైతులకు చేరువకావాలని, వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయాలతో, రైతులతో కలిసి పనిచేస్తున్న NGOలు మరియు సేంద్రీయ వ్యవసాయంతో అనుసంధానం కావాలని మరియు పురుగుమందులు తాగడం లేదా ఉరి వేయడం ద్వారా ఒకరి జీవితాన్ని అంతం చేయడం పరిష్కారం కాదని అవగాహన కల్పించాలని మేము కోరుకుంటున్నాము. రైతుల జీవితాలను ఆనందమయం చేయగల నిపుణులు, ప్రభుత్వం మరియు ఓర్నైజేషన్‍ సహకారంతో ఇది సమన్వయం మరియు సహకారంతో పనిచేయాలి- quot వ్యవసాయం యొక్క అంతిమ లక్ష్యం పంటలను పండించడం కాదు, మానవుల సాగు మరియు పరిపూర్ణత.


-పద్మిని రంగరాజన్‍
డైరెక్టర్‍ ఆఫ్‍ స్ఫూర్తి థియేటర్‍ – స్టెపార్క్
వ : ం91-9866081172

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *