ప్రపంచ వారసత్వ దినోత్సవం


హెరిటేజ్‍ వాక్‍
దక్కన్‍ హెరిటేజ్‍ అకాడమీ ట్రస్ట్ (DHAT) సహకారంతో మరియు JBR ఆర్కిటెక్చర్‍ కాలేజ్‍ (JBRAC), వొక్సన్‍ స్కూల్‍ ఆఫ్‍ ఆర్కిటెక్చర్‍ అండ్‍ ప్లానింగ్‍ (WSAP) సహకారంతో ఇంటర్నేషనల్‍ కౌన్సిల్‍ ఆన్‍ మాన్యుమెంట్స్ అండ్‍ సైట్స్, ఇండియా (ICOMOS INDIA) సౌత్‍ జోన్‍ సభ్యులు. తెలంగాణ శిల్పులు మరియు కళాకారుల సంఘం (TSAA), అశోక స్కూల్‍ ఆఫ్‍ ఆర్కిటెక్చర్‍ అండ్‍ ప్లానింగ్‍ (ASAP), మరియు సాలార్జంగ్‍ మ్యూజియం, ప్రపంచ వారసత్వ దినోత్సవ వారోత్సవాల ప్రారంభాన్ని పురస్కరించుకుని తెలంగాణ పర్యాటక శాఖ ఆధ్వర్యంలో ఆదివారం, ఏప్రిల్‍ 14, 2024న చార్మినార్‍ నుండి చౌమహల్లా ప్యాలెస్‍ వరకు హెరిటేజ్‍ వాక్‍ నిర్వహించారు.


ఈ కార్యక్రమాన్ని హైదరాబాద్‍ సర్కిల్‍లోని ఆర్కియాలజికల్‍ సర్వే ఆఫ్‍ ఇండియా (ASI) డిప్యూటీ సూపరింటెండింగ్‍ ఆర్కియాలజిస్ట్ డాక్టర్‍ రోహిణి ప్రారంభించారు.


Er.యం . వేద కుమార్‍, దక్కన్‍ హెరిటేజ్‍ అకాడమీ ట్రస్ట్ (DHAT), Ar. నితిన్‍ ఆర్‍ సిన్హా, సెక్రటరీ, ICOMOS ఇండియా మరియు Ar. GSV సూర్య నారాయణ మూర్తి, ICOMOS ఇండియా సౌత్‍ జోన్‍ ప్రతినిధి. ఏప్రిల్‍ 18, 2024న అంతర్జాతీయ స్మారక చిహ్నాలు మరియు సైట్‍ల దినోత్సవం (IDMS-2024) యొక్క వారం రోజుల వేడుకలను ప్రారంభించేందుకు ఈ వాక్‍ నిర్వహించబడింది.


ప్రపంచ వారసత్వ దినోత్సవం 2024 యొక్క థీమ్‍ ‘వెనిస్‍ చార్టర్‍ యొక్క లెన్స్ ద్వారా విపత్తులు మరియు సంఘర్షణలు,’ ప్రారంభ ప్రసంగంలో Ar. GSV సూర్యనారాయణ మూర్తి ఈ థీమ్‍ వెనిస్‍ చార్టర్‍ యొక్క 60వ వార్షికోత్సవం (మే 31, 2024) మరియు భారతదేశంలో నిర్మించిన వారసత్వ పరిరక్షణకు దాని ఔచిత్యాన్ని గుర్తు చేస్తుంది. Er. యం. వేదకుమార్‍ ICOMOS ఇండియా, GHMC, TSTDC, మరియు QQSUDA, పర్యాటక శాఖ సహకారంతో DHAT యొక్క మునుపటి కార్యక్రమాలను వివరించారు.


Ar. మధు వోటేరి, ICOMOS ఇండియా సౌత్‍ జోన్‍ సభ్యులు నేత•త్వంలో టూర్‍ మరియు హెరిటేజ్‍ వాక్‍ మరియు తెలంగాణ పర్యాటక శాఖ వారు గైడ్‍లను ఏర్పాటు చేశారు. తెలంగాణ పర్యాటక శాఖ గైడ్‍లు సూర్యకాంత్‍, ఆనంద్‍ మరియు శ్రీనివాస్‍ ఈ హెరిటేజ్‍ వాక్‍లో పాల్గొన్నారు. ఈ ఈవెంట్‍ ICOMOS ఇండియా, DHAT మరియు వివిధ రిసోర్స్ పర్సన్‍లచే సహకార కార్యక్రమం ‘వాయిస్‍ ఆఫ్‍ హెరిటేజ్‍ (VOH) బ్యాడ్జ్ పోగ్రామ్‍’ 2024ని కూడా పరిచయం చేసింది. బ్యాడ్జ్ పోగ్రామ్‍ని ICOMOS ఇండియా సభ్యులు డాక్టర్‍ వసంత శోభ, ఇందిరా కె మరియు బిందు చందన సమన్వయం చేస్తున్నారు. విద్యార్థులు మరియు నిపుణులతో సహా ఆర్కిటెక్చర్‍, ఆర్కియాలజీ మరియు చరిత్ర నేపథ్యాల నుండి సుమారు 70 మంది ఔత్సాహికులు పోగ్రామ్‍ కోసం నమోదు చేసుకున్నారు, DHAT 45 మంది పాల్గొనేవారిని షార్ట్లిస్ట్ చేసింది. కార్యక్రమం ముగింపులో నమోదిత పాల్గొనేవారికి పరిచయ ధోరణి అందించబడింది.


హెరిటేజ్‍ వాక్‍ చార్మినార్‍ వద్ద ప్రారంభమై లాడ్‍ బజార్‍, షాహి జిలావు ఖానా, మెహబూబ్‍ చౌక్‍, అస్మాన్‍ జాహ్‍ దేవిడి, ఖుర్షీద్‍ జాహ్‍ దేవిడి మరియు ఇక్బాల్‍-ఉద్‍-దౌలా దేవిడి వంటి ల్యాండ్‍మార్క్ల గుండా చౌమహల్లా ప్యాలెస్‍లో ఈ కార్యక్రమం ముగిసింది. హైదరాబాద్‍లోని రాజభ వనాలు మరియు వారసత్వ కట్టడాలను సందర్శించే అవకాశాన్ని పాల్గొనేవారు అభినందించారు. తెలంగాణ శిల్పులు మరియు కళా కారుల సంఘం మద్దతుతో నిర్వహించబడిన ఆర్టిస్టస్ ఏ హెరిటేజ్‍ కార్యక్రమంలో మరో విశేషాంశం. ఇక్కడ సుమారు 25 మంది కళాకారులు హెరిటేజ్‍ హైదరాబాద్‍ గురించి ప్రత్యేకంగా హెరిటేజ్‍ వాక్‍ రూట్‍లోని ప్రదేశాలపై ద•ష్టి సారించి స్కెచ్‍, ఫోటోలు తీయడం మరియు చర్చించడం జరిగింది. ఈ నడకలో సహాయక సంస్థలు, వ్యక్తులు, ఔత్సాహికుల నుండి సుమారు 140 మంది పాల్గొన్నారు.


రాజా దీన్‍ దయాళ్‍ ఛాయాచిత్రాల ప్రత్యేక ప్రదర్శన మరియు వారసత్వంపై ప్రముఖల ప్రసంగాలు
వరల్డ్ హెరిటేజ్‍ డే సందర్భంగా South Zone, ICOMOS INDIA (సౌత్‍ జోన్‍, ఇంటర్నేషనల్‍ కౌన్సిల్‍ ఆన్‍ మాన్యుమెంట్స్ అండ్‍ సైట్స్, ఇండియా) డెక్కన్‍ హెరిటేజ్‍ అకాడమీ ట్రస్ట్ (DECCAN HERITAGE ACADEMY TRUST-DHAT), సాలార్‍జంగ్‍ మ్యూజియం (SALARJUNG MUSEUM) మరియు వోక్స్సెన్‍ స్కూల్‍ ఆఫ్‍ ఆర్కిటెక్చర్‍ అండ్‍ ప్లానింగ్‍ (WOxsen School Of Architecture & Planning )ల సహకారంతో, ఆర్కియాలజికల్‍ సర్వే ఆఫ్‍ ఇండియా, (ASI,INDIA), తెలంగాణ టూరిజం (TSTDC), జేబీఆర్‍ ఆర్కిటెక్చర్‍ కాలేజ్‍ (JBR Architecture College), తెలంగాణ శిల్పులు అండ్‍ కళాకారులు అసోసియేషన్‍ (TSAA)ల తోడ్పాటుతో ఏప్రిల్‍ 18న సాయంత్రం హైదరాబాద్‍ వారసత్వాన్ని ప్రతిబింబించే రాజా దీన్‍ దయాళ్‍ ఛాయాచిత్రాల ప్రత్యేక ప్రదర్శన, వారసత్వంపై ప్రముఖ నిపుణుల ప్రసంగాలు సాలార్‍ జంగ్‍ మ్యూజియం, హైదరాబాద్‍లో నిర్వహించింది. సాంస్క•తిక వారసత్వ పరిరక్షణలో వెనిస్‍ చార్టర్‍ యొక్క ఒక ముఖ్యమైన మైలురాయి అయిన 60 సంవత్సరాలు పూర్తయిన సంధర్భంగా ఈ వార్షికోత్సవాన్ని నిర్వహించింది. ఈ ఏడాది అంతర్జాతీయ స్మారక చిహ్నాలు, ప్రదేశాల దినోత్సవం యొక్క థీమ్‍ ‘‘విపత్తులు మరియు సంఘర్షణలు లెన్స్ ఆఫ్‍ ది వెనిస్‍ చార్టర్‍’’. ఐకామోస్‍ ఇండియా సౌత్‍ జోన్‍కు చెందిన వాలంటీర్లు, సహకార సంస్థలు తదితరులు పలు కార్యక్రమాలను నిర్వహించారు.


డీహెచ్‍ఏటీ (DHAT) ఆధ్వర్యంలో హైదరాబాద్‍ వారసత్వాన్ని ప్రతిబింబించే రాజా దీన్‍ దయాళ్‍ ఛాయాచిత్రాల ప్రత్యేక ప్రదర్శన (ఓల్డ్ ఫొటో ప్యానెల్స్) ప్రదర్శనతో పాటు తెలంగాణ శిల్పులు, కళాకారుల సంఘం (టీఎస్‍ఏఏ) ఆధ్వర్యంలో సుమారు 50 మంది కళాకారులు తమ శిల్పాలు, పెయింటింగ్స్, ప్రింట్‍ మేకింగ్‍, ఛాయాచిత్రాలను ప్రదర్శించారు.


దక్కన్‍ హెరిటేజ్‍ అకాడమీ ట్రస్ట్ చైర్మన్‍ ఎం.వేదకుమార్‍ కీలకోపన్యాసం చేస్తూ హెరిటేజ్‍ను పరిరక్షించడం యొక్క ప్రాముఖ్యత గురించి, ప్రభుత్వం మరియు వాలంటీర్ల సహాయంతో సంరక్షించడం, వారసత్వం, సంస్క•తి, కార్యకలాపాలను ఎలా సంరక్షించాలో వివరించారు, వీటిని కాపాడడానికి ముందుగా మనం మన సంస్క•తిని కాపాడుకోవాలి. భవిష్యత్‍ తరాల కోసం మన ఘనమైన వారసత్వాన్ని పరిరక్షించడంలో ప్రజల భాగస్వామ్యం కూడా ముఖ్య అవసరం అని ఉద్ఘాటించారు. ఐకామోస్‍ ఇండియా సౌత్‍ జోన్‍ ప్రతినిధి Ar. GSV సూర్యనారాయణ మూర్తి అధ్యక్షతన జరిగిన ఈ కార్యక్రమంలో హైదరాబాద్‍ చారిత్రక, సాంస్క•తిక వైభవం, సాంస్క•తిక వైవిధ్యం ప్రాముఖ్యత, వారసత్వ పరిరక్షణలో ప్రజల భాగస్వామ్యం ఆవశ్యకతపై చర్చించారు.
డాక్టర్‍ ఇ.శివనాగిరెడ్డి, స్థపతి, సీఈఓ, ప్లీజ్‍ ఇండియా హైదరాబాద్‍ హెరిటేజ్‍కు బియాండ్‍ బోర్డర్స్ అనే అంశంపై మాట్లాడారు. మెటీరియల్స్ ఇన్‍ హెరిటేజ్‍ క్లైమేట్‍ ఛేంజ్‍ అనే అంశంపై ఐఐటీ హైదరాబాద్‍ డాక్టర్‍ శివాజీ మాట్లాడారు. ఆర్కియాలజిస్ట్, హెరిటేజ్‍ మేనేజర్‍, కన్జర్వేటర్‍ డాక్టర్‍ ఎన్‍ తాహెర్‍ వరల్డ్ హెరిటేజ్‍లో సైట్‍ మేనేజర్‍గా మల్టీటాస్కింగ్‍ను సమర్పించారు.


సాలార్జంగ్‍ మ్యూజియం జాయింట్‍ డైరెక్టర్‍ నాగేశ్వరరావు వారసత్వ పరిరక్షణ ప్రాముఖ్యతపై మాట్లాడుతూ ఈ కార్యక్రమంలో పాల్గొనడం పట్ల సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. ఈ కార్యక్రమంలో టీఎస్‍ఏఏ అధ్యక్షుడు పార్థసారథి కార్యక్రమంలో పాల్గొని వారసత్వ పరిరక్షణ పైమాట్లాడారు. చివరగా వాయిస్‍ ఆఫ్‍ హెరిటేజ్‍ బ్యాడ్జ్ కార్యక్రమం ముగింపు ప్రసంగాన్ని సమర్పించారు.


బన్సీలాల్‍పేట్‍ స్టెప్‍ వెల్‍ వద్ద వాయిస్‍ ఆఫ్‍ హెరిటేజ్‍ బ్యాడ్జ్

ప్రపంచ వారసత్వ దినోత్సవ వేడుకల్లో భాగంగా బన్సీలాల్‍ పేటలో స్థల సందర్శన నిర్వహించారు. వాయిస్‍ ఆఫ్‍ హెరిటేజ్‍ పోగ్రామ్‍ కింద బన్సీలాల్‍పేట స్టెప్‍వెల్‍ పర్యటనలో ప్రఖ్యాత ఆర్కిటెక్ట్, జి.వి.యస్‍. సూర్యనారాయణ మూర్తి, మెట్లబావి వద్ద చేపట్టిన పునరుద్ధరణ పనిని విశదీకరించారు.
డెక్కన్‍ హెరిటేజ్‍ అకాడమీ ట్రస్ట్ ఛైర్మన్‍ వేదకుమార్‍ మణికొండ, సాంస్క•తిక వారసత్వాన్ని పరిరక్షించడంలో దాని ప్రాముఖ్యతను తెలుపుతూ ప్రాజెక్ట్ వివరాలపై అంతర్ద•ష్టులను అందించారు. డా. వసంత్‍ శోభ కూడా మెట్ల బావి యొక్క చారిత్రక ప్రాముఖ్యతపై వెలుగునిస్తూ సంక్షిప్త ప్రసంగం చేశారు. స్థానిక కమ్యూనిటీకి చెందిన సీమ తన అనుభవాలను పంచుకుంది, ప్రాజెక్ట్ విజయంలో సంఘం ప్రమేయం యొక్క కీలక పాత్రను నొక్కి చెప్పింది. ఆర్‍.ఇందిర కొల్లితో పాదయాత్ర ముగిసింది.


భారత పురావస్తు శాఖ రిటైర్డ్ డైరెక్టర్‍ తాహెర్‍ మరియు ఫోరమ్‍ ఫర్‍ బెటర్‍ హైదరాబాద్‍ నుండి శోభాసింగ్‍తో సహా వివిధ సంస్థల ప్రతినిధులు ఈ కార్యక్రమంలో పాల్గొన్నారు. కార్యక్రమంపై వారి అభిప్రాయలు, చర్చలు, ఆలోచనలు, పరస్పర అభిప్రాయ మార్పిడికి దోహదపడింది. భవిష్యత్‍ తరాలకు సాంస్క•తిక సంపదపై అవగాహన మరియు పరిరక్షణను ప్రోత్సహించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుని ICOMOS, డెక్కన్‍ హెరిటేజ్‍ అకాడమీ ట్రస్ట్ మరియు JBR కాలేజ్‍ ఆఫ్‍ ఆర్కిటెక్చర్‍ సహకారంతో నిర్వహించబడిన వాయిస్‍ ఆఫ్‍ హెరిటేజ్‍ కార్యక్రమం నిర్వహించబడింది. బావిని ఆదర్శప్రాయంగా పరిరక్షించి, సంరక్షిస్తున్నందుకు గండిపేట సంక్షేమ సంఘం రాజశ్రీకి నిర్వాహకులు క•తజ్ఞతలు తెలిపారు.

  • ఎసికె. శ్రీహరి, ఎ : 9849930145

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *