‘‘పర్యావరణాన్ని కాపాడుదాం’’ ‘‘ప్రపంచ పర్యావరణం దినోత్సవం’’ సందర్భంగా ఎన్విరాన్‍ మెంట్‍ వాక్‍


ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం (WED) ప్రతి సంవత్సరం జూన్‍ 5న జరుపుకుంటాము. పర్యావరణ పరిరక్షణ కోసం అవగాహన మరియు పర్యావరణ సంరక్షణ చర్యను ప్రోత్సహించడానికి ఐక్యరాజ్యసమితి యొక్క ప్రధాన ధ్యేయం. ఈ సంవత్సరం ప్రపంచ పర్యావరణం దినోత్సవం యొక్క థీమ్‍ ‘‘ఓన్లీ వన్‍ ఎర్త్’’ (ONLY ONE EARTH).


ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవాన్ని పురస్కరించుకొని ఫోరమ్‍ ఫర్‍ ఎ బెటర్‍ హైదరాబాద్‍ (ఎఫ్‍ బిహెచ్‍) పబ్లిక్‍ గార్డెన్స్ వాకర్స్ అసోసియేషన్‍ సహకారంతో ఈ రోజు జూన్‍ 5 2022 న ఉదయం 7 నుండి 8.30 గంటల వరకు ఎన్విరాన్‍ మెంట్‍ వాక్‍ నిర్వహించారు. స్టేట్‍ ఆర్కియాలజీ మ్యూజియం, పబ్లిక్‍ గార్డెన్స్, నాంపల్లి నుండి జనాబ్‍ గులాం యజ్దానీ, చైర్మన్‍, పబ్లిక్‍ గార్డెన్స్ వాకర్స్ అసోసియేషన్‍ (పిజిడబ్ల్యుఎ) ఫ్లాగ్‍ ఆఫ్‍ (flag off) చేయడంతో ఎన్విరాన్‍ మెంట్‍ వాక్‍ ప్రారంభమై తిరిగి అక్కడే (స్టేట్‍ ఆర్కియాలజీ మ్యూజియం) ముగిసిన ఈ వాక్‍లో పబ్లిక్‍ గార్డెన్స్ వాకర్స్ అసోసియేషన్‍ మరియు ఫోరమ్‍ సభ్యులు, ఎన్‍.జి.ఓ.లు, సివిల్‍ సొసైటీలు, పాఠశాల కళాశాల విద్యార్థులు, అధ్యాపకులు, యువత తదితరులు పాల్గొన్నారు. సహజ వనరులు మరియు ఇప్పటికే ఉన్న సహజ పర్యావరణాన్ని సంరక్షించడం, ప్రమాదకరమైన పదార్థాలు మరియు వ్యర్థాలు, ఇంధనాలు మరియు ఆయిల్స్ వంటి కలుషితాల నుంచి పర్యావరణానికి కలిగే ప్రమాదాలను తగ్గించడంపై సమాజంలో అవగాహన కల్పించడానికి మరియు పర్యావరణాన్ని కాపాడుకోవాల్సిన అవసరం, ఆవశ్యకతను తెలియపరచడానికై ఈ వాక్‍ నిర్వహించబడింది.


ఈ సందర్భంగా మాట్లాడుతూ Er. వేదకుమార్‍ మణికొండ ప్రతి పౌరుడు మ రింత బాధ్యతగా వ్య వహరిస్తూ మన ఏకైక భూమిని మరింతగా పరిర క్షించాల్సిన సమయం ఆసరం ఆసన్న మైందన్నారు. మనం కేర్‍ టేకర్‍గా మారాలి. భూమిని జాగ్రత్తగా చూసుకోవాల్సిన బాధ్యత పౌరులకు ఉంది. గ్లోబల్‍ వార్మింగ్‍, వాతావరణ మార్పు మరియు పర్యావరణం క్షీణించడం గురించి అవగాహన ఉండాలి. ఈ ఒక్క భూమిని రక్షించడానికి మరియు దీనిని తక్కువ కార్బన్‍ సమాజంగా మార్చడానికి క్రియాశీల చర్యలను అవలంబించేలా మనం ప్రజలను ప్రోత్సహించాలి. మన నరులు అనేకం అయిపోతున్నాయి మరియు మరింత విషపూరిత వ్యర్థాలు ఉత్పత్తి అవుతున్నాయి కాబట్టి పర్యావరణాన్ని పరిరక్షించడానికి మరింత చురుకైన పద్ధతులను అవలంబించాలని పౌరులను కోరారు. గ్రీన్‍ బిల్డింగ్‍ భావనలను ఎక్కువ సంఖ్యలో స్వీకరించాలి. వర్షపు నీటి సంరక్షణ కోసం తీవ్రమైన చర్యలు తీసుకోవాలి. మనం వ్యర్థాల ఉత్పత్తిని తగ్గించాలి మరియు తగ్గించడం, రీసైక్లింగ్‍ మరియు తిరిగి ఉపయోగించడం చేయాలి. మన భూమిని, పర్యావరణాన్ని సంరక్షించాల్సిన అవసరాన్ని కూడా ఆయన ప్రస్తావించారు, మన భవిష్యత్‍ తరాలకు మరింత మెరుగైన వాతావరణాన్ని నిర్మించడంలో సహాయం కావడం కోసం పర్యావరణాన్ని సంరక్షించడం మన కర్తవ్యం అని ఉద్ఘాటించారు.


శ్రీ. జనాబ్‍ గులాం యజ్దానీ, ఛైర్మన్‍, పిజిడబ్ల్యుఎ, హైద్రాబాద్‍ ఉత్సాహంగా ఈ కార్యక్రమంలో పాల్గొన్నారు. వారు అతని వయస్సుతో సంబంధం లేకుండా సమూహంతో కలిసి నడిచారు. పర్యావరణ నడకను నిర్వహించినందుకు ఆయన ఎఫ్‍బిహెచ్‍కు కృతజ్ఞతలు తెలిపారు మరియు అసోసియేషన్‍ను దీర్ఘకాలంపాటు కొనసాగించాలనే తన ఆకాంక్షను వ్యక్తం చేశారు. ఫోరమ్‍ సారూప్య చొరవల్లో పిజిడబ్ల్యుఎ సహకారాన్ని మరియు ప్రతి చురుకైన భాగస్వామ్యాన్ని ఆయన ధృవీకరించారు.


నిజాంల వారసత్వాన్ని మరియు పబ్లిక్‍ గార్డెన్స్ యొక్క గొప్ప చరిత్రను అర్థం చేసుకోవడానికి పబ్లిక్‍ గార్డెన్స్ యొక్క అంతర్గత స్మారక చిహ్నాలను సందర్శించమని శ్రీ యజ్దానీ సభ్యులందరినీ ఆహ్వానించారు.

  • దక్కన్‍న్యూస్‍,
    ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *