భౌతిక శాస్త్రానికి కాంతి పుంజమైన ‘రామన్‍ ఎఫెక్ట్’ ఫిబ్రవరి 28న సైన్స్ దినోత్సవం

సీవీ రామన్‍గా పేరుగాంచిన ప్రముఖ భౌతికశాస్త్రవేత్త చంద్రశేఖర్‍ వెంకటరామన్‍. 1928 ఫిబ్రవరి 28న రామన్‍ ఎఫెక్ట్ను కనుగొనడంతో ఆ రోజును జాతీయ సైన్స్ దినోత్సవంగా జరుపుకుంటున్నాం. భౌతికశాస్త్రంలో రామన్‍ చేసిన అపారమైన సేవలకు గుర్తింపుగా ఆయన గౌరవార్దం ఆ తేదీని జాతీయసైన్స్ దినంగా 1987లో భారత ప్రభుత్వం ప్రకటించంది. భారత్‍ గడ్డపైనే చదువుకుని, తలమానికమైన పరిశోధనలు జరిపి సైన్స్లో దేశ శక్తిసామర్ధ్యాలను ప్రపంచానికి చాటి చెప్పిన మేధావి రామన్‍.


ఆధునిక భారతీయ విజ్ఞాన శాస్త్రవేత్తల పరిశోధనా ప్రతిభను అంతర్జాతీయస్థాయిలో ఇనుమడింపజేసిన వ్యక్తుల్లో సర్‍ సీవీ రామన్‍ అగ్రగణ్యుడు. వైజ్ఞానిక ఆవిష్కరణల్లో భారతీయులకు నోబెల్‍ రావడం గగనం.. అలాంటిది సర్‍ సీవీ రామన్‍ ఆ ఘనత సాధించి సరికొత్త చరిత్రను లిఖించారు. అంతేకాదు, విజ్ఞాన శాస్త్రంలో నోబెల్‍ అందుకున్న మొట్టమొదటి, ఏకైక ఆసియా వాసిగానూ ఇప్పటికీ ఆ రికార్డు చెక్కు చెదరలేదు. పరిశోధనల కోసం భారతీయులు విదేశాలకు వెళ్లడమేంటి? విదేశీయులే.. పరిశోధనల కోసం ఇక్కడకు రావాలని చాటి చెప్పిన మహోన్నత వ్యక్తి రామన్‍.


రామన్‍ ముందు వరకూ సైన్స్లో నోబెల్‍ బహుమతులు పాశ్చాత్య దేశాలకు చెందిన శాస్త్రవేత్తలకే దక్కేవి. కానీ, రామన్‍ అచ్చమైన భారతీయునిగా ఈ గడ్డపైనే చదువుకుని, తలమానికమైన పరిశోధనలు జరిపి సైన్స్లో దేశ శక్తిసామర్ధ్యాలను ప్రపంచానికి చాటి చెప్పి భారత్‍కు నోబెల్‍ సాధించిపెట్టారు. ‘నా మతం సైన్సు.. దానినే జీవితాంతం ఆరాధిస్తా..’ అని చెప్పి తుదిశ్వాస వరకూ శాస్త్రాన్వేషణలోనే గడిపిన దార్శనికుడు రామన్‍.
1888 నవంబరు 7న తమిళనాడులోని తిరుచిరాపల్లిలో చంద్రశేఖర్‍ అయ్యర్‍, పార్వతి అమ్మాళ్‍ దంపతులకు రామన్‍ జన్మించారు. విశాఖపట్నంలో ప్రాథమిక విద్యను పూర్తిచేసిన రామన్‍ చిన్ననాటి నుంచే విజ్ఞాన శాస్త్ర విషయాలపై అమితాసక్తిని ప్రదర్శించేవారు. తండ్రి కూడా భౌతికశాస్త్ర ఉపాధ్యాయుడు కావడంతో దానిపై మరింత కుతూహలం పెంచుకున్నారు. తెలివైన విద్యార్థిగా పేరు తెచ్చుకున్న రామన్‍ 12 ఏళ్లకే మెట్రిక్యులేషన్‍ పూర్తి చేసి ఫిజిక్స్లో బంగారు పతకాన్ని సాధించారు. ఆ తర్వాత మద్రాస్‍ యూనివర్సిటీ నుంచి భౌతిక శాస్త్రంలో యూజీ, మాస్టర్స్ డిగ్రీ పూర్తిచేసి ఆ సబ్జెక్టులోనూ గోల్డ్ మెడల్‍ సాధించిన తొలి వ్యక్తిగా చరిత్ర స•ష్టించారు.


పద్దెనిమిదేళ్ల వయసులో కాంతికి సంబంధించిన ధర్మాలపై రామన్‍ రాసిన పరిశోధనా వ్యాసాలు లండన్‍ నుంచి వెలువడే ఫిలసాఫికల్‍ మేగజైన్‍లో ప్రచురితమయ్యాయి. పరిశోధనల పట్ల అయనకున్న అభిరుచిని గమనించిన అధ్యాపకులు ఇంగ్లాండు వెళ్లాలని సలహా ఇచ్చారు. అయితే ప్రభుత్వం నిర్వహించిన వైద్య పరీక్షలో ఇంగ్లాండు వాతావరణానికి ఆయన ఆరోగ్యం సరిపడదని తేల్చడంతో ప్రయాణాన్ని విరమించుకున్నారు. ఆ తర్వాత ఫైనాన్స్ విభాగంలో ఉద్యోగిగా చేరిన సీవీ రామన్‍ 1907లో బాధ్యతల రీత్యా కలకత్తాకు బదిలీ అయ్యారు.
అక్కడ ఇండియన్‍ సైన్స్ అసోసియేషన్‍కు రోజూ వెళ్లి పరిశోధనలు చేసేవారు. రామన్‍ ఆసక్తిని గమనించిన కలకత్తా విశ్వవిద్యాలయం వైస్‍-ఛాన్సలర్‍ అశుతోష్‍ ముఖర్జీ.. నాటి బ్రిటీష్‍ ప్రభుత్వానికి లేఖ రాశారు. రామన్‍ పరిశోధనలను పూర్తి కాలానికి వినియోగించుకుంటే బాగుంటుందని ఆ లేఖలో సూచించారు. అయితే బ్రిటీష్‍ ప్రభుత్వం దీనికి అంగీకరించలేదు. దీంతో ఉద్యోగానికి రాజీనామా చేసిన రామన్‍ పరిశోధనలపై పూర్తిస్థాయి సమయాన్ని వెచ్చించారు.
ఆ తర్వాత తల్లిదండ్రుల కోరిక మేరకు ఐసిఎస్‍ పరీక్షల్లో ఉత్తీర్ణులై కలకత్తా ప్రభుత్వ ఆర్థికశాఖలో డిప్యూటీ అకౌంటెంట్‍ జనరల్‍గా చేరారు. ఒకసారి కలకత్తాలో వీధుల్లో తిరుగుతుండగా బౌబజారు స్ట్రీట్‍ దగ్గర ఇండియన్‍ అసోసియేషన్‍ ఫర్‍ కల్టివేషన్‍ ఆఫ్‍ సైన్స్ అనే బోర్డు చూశారు. ఆ సంస్థ కార్యదర్శి డాక్టర్‍ అమ•తలాల్‍ సర్కార్‍ను కలిసి పరిశోధన చేయడానికి అనుమతిని పొందారు.


రామన్‍ తల్లి పార్వతి అమ్మాళ్‍ వీణను అద్భుతంగా వాయించేవారు. అందుకే రామన్‍ తొలి పరిశోధనలు వయోలిన్‍, వీణ, మ•దంగం లాంటి సంగీత వాయిద్య పరికరాలపై సాగింది. విజ్ఞాన పరిశోధనలపై త•ష్ణతో ఉద్యోగానికి రాజీనామా చేసి కలకత్తా యూనివర్సిటీలో ఫిజిక్స్ ప్రొఫెసరుగా చేరారు. తాను అధ్యయనం చేసిన సంగీత పరికరాల శబ్ద రహస్యంపై 1921లో లండన్‍లో ఉపన్యాసాలు ఇచ్చారు. శ్రోతల్లోని ఓ వ్యక్తి ఇలాంటి అంశాలతో రాయల్‍ సొసైటీ సభ్యుడవుదామని భావిస్తున్నావా అంటూ హేళన చేశాడు.


దీంతో రామన్‍కు పరిశోధనలపై మరింత పట్టుదల పెరిగింది. శబ్దశాస్త్రం నుంచి తన పరిశోధనలను కాంతివైపు మళ్లించారు. ఇంగ్లాండు నుంచి తిరిగొస్తూ ఓడలో ప్రయాణిస్తున్నప్పుడు ఆకాశం, సముద్రం నీరు రెండూ నీలిరంగులో ఉండటాన్ని ఏంతో ఆసక్తితో గమనించాడు. అప్పటిదాకా అనుకుంటున్నట్లు సముద్రపు నీలం రంగుకు కారణం ఆకాశపు నీలిరంగు ప్రతిబింబంగా ఏర్పడటం కాదని… సముద్రపు నీటి గుండా కాంతి ప్రవహించేటప్పుడు కాంతి పరిక్షేపణం చెందడమే కారణమని ఊహించాడు.


కలకత్తా చేరుకోగానే తన ప్రాకల్పనలను నిరూపించడానికి ద్రవాలు, వాయువులు, పారదర్శక ఘనపదార్థాల కాంతి పరిక్షేపణం గురించి పరిశోధనలు చేశారు. ఈ పరిశోధనలో యువశాస్త్రవేత్తలైన కె.ఆర్‍.రామనాథన్‍, కె.యస్‍.క•ష్ణన్‍ ఆయనకు అండగా నిలిచారు. 1927 ఏడాదికి భౌతికశాస్త్ర విభాగంలో నోబెల్‍ బహుమతి పొందిన కాంప్టన్‍ ఎక్స్ కిరణాలు పరిశోధన నిజమైనపుడు, కాంతి విషయంలోనూ అది నిజం కావాలంటూ ఆలోచనలో పడ్డాడు.
ఆ ఆలోచనే రామన్‍ ఎఫెక్ట్కు దారితీసింది. అధునాతనమైన పరికరాలు లేకపోయినా తన ఆలోచనకు ప్రయోగ రూపంలో జవాబు లభిస్తుందని నమ్మకంగా ఉన్న రామన్‍ అనుకున్నట్లుగానే 1928 ఫిబ్రవరి 28న రామన్‍ ఎఫెక్ట్ను కనుగొన్నారు. పారదర్శకంగా ఉన్న ఘన, ద్రవ, వాయు పదార్థాల గుండా కాంతి ప్రసరించినప్పుడు అది తన స్వభావాన్ని మార్చు కుంటుందని రామన్‍ ఎఫెక్ట్ ద్వారా నిరూపించారు. ఈ ద•గ్విషయాన్ని 1928 మార్చి 16న బెంగుళూరులో జరిగిన శాస్త్రజ్ఞుల సదస్సులో వెల్లడించారు.


నాటి బ్రిటీష్‍ ప్రభుత్వం 1929లో నైట్‍ హుడ్‍ బిరుదుతో రామన్‍ను సత్కరించింది. రామన్‍ ఎఫెక్ట్ అసామాన్యమైందని కేవలం రూ.200 కూడా విలువలేని పరికరాలతో ద•గ్విషయ నిరూపణ జరగడం అద్భుతమైందని ప్రపంచ శాస్త్రజ్ఞులందరూ కొనియాడారు. ఈ పరిశోధనను గుర్తించిన రాయల్‍ స్వీడిష్‍ అకాడమీ భౌతిక శాస్త్రానికి 1930లో నోబెల్‍ బహుమతి ప్రధానం చేసింది. సైన్స్కు రామన్‍ చేసిన సేవలకు గుర్తుగా భారత ప్రభుత్వం ఆయనకు 1954లో దేశ అత్యున్నత పౌర పురస్కారం భారతరత్నతో సత్కరించింది. చివరి వరకు భారతదేశంలో సైన్స్ అభివ•ద్దికి పాటుపడ్డ సీవీ రామన్‍ 1970 నవంబర్‍ 21న కన్నుమాశారు.


భారతరత్న అందుకున్న సమయంలో రామన్‍ చేసిన ప్రసంగం నేటి యువతకు ఎంతో ప్రేరణగా నిలుస్తుంది. ‘విజ్ఞాన శాస్త్ర సారాంశం, ప్రయోగశాలల పరికరాలతో వికసించదు.. నిరంతర పరిశోధన, స్వంతంత్రంగా ఆలోచించే ప్రవ•త్తి ఇవే విజ్ఞానశాస్త్ర సాగరాన్ని మధించి వేస్తాయి’ అంటూ రామన్‍ చేసిన ప్రసంగం నేటి తరానికి మార్గదర్శకంగా నిలుస్తోంది.


ఉదయాకాశం వెలుగుల్లో చెట్లు ఎంత అందంగా కనబడతాయో మీరు ఎప్పుడైనా గమనించారా? నాకు వీటిని చూస్తూ ఉంటే స్పటిక నిర్మాణం గురించిన ఆలోచనలు వస్తుంటాయి. అందుకే ‘విజ్ఞానం అత్యుత్తమైన స•జనాత్మక కళారూపం’ అని రామన్‍ ఎప్పుడూ చెబుతుండేవారు. రామన్‍ పరిశోధనలు సైన్స్లో ఒక కొత్త విభాగం. రామన్‍ స్పెక్ట్రోస్కోపీ ఆవిర్భావానికి, శాస్త్రరంగంలోను, పారిశ్రామిక రంగంలోను కొత్తపుంతలకు దారితీసింది.
రామన్‍ జీవితంలో మరో మైలురాయి రామన్‍ ఎపెక్ట్ సిద్దాంతం.. వస్తువు మీద కాంతి కిరణం పడితే అది పరివర్తనం చెందుతుందని.. దానివల్లనే అది తన గమనాన్ని మార్చుకుంటుందని తన సిద్దాంతాల ద్వారా రుజువు చేశారు రామన్‍. అప్పటికున్న అరకొర సదుపాయాలతోనే మన దేశ విజ్ఞాన కిరణాలను నలుదిశలా ప్రసరింపజేశారు.


1927లో భౌతిక శాస్త్రంలో కాంప్టన్‍ నోబెల్‍ బహుమతి పొందినప్పుడు రామన్‍లో సరికొత్త ఆశలను రేకెత్తించాయి. కాంప్టన్‍ ఫలితం ఎక్సరేస్‍ విషయంలో నిజమైనప్పుడు కాంతి విషయంలో నిజం కావాలి కదా అనే ఆలోచనలో పడ్డారు. ఆ ఆలోచనే రామన్‍ ఎఫెక్టుకు దారితీసింది. అధునాతనమైన పరికరాల్లేకపోయినా రామన్‍ తన ఆలోచనకు ప్రయోగ రూపంలో జవాబు లభిస్తుందని నమ్మకంతోనే అడుగులు వేశారు. సూర్యుని నుంచి వెలువడే తెలుపు రంగు కాంతి వాయువులోని అణువులపై పడి, వాటి ప్రయాణ దిశను మార్చుకుంటాయని తన పరిశోధనల ద్వారా రుజువు చేశారు. వస్తువు మీద కాంతి కిరణం పడితే అది పరివర్తనం చెందుతుందని 1928 ఫిబ్రవరి 28న రామన్‍ తొలిసారిగా ప్రకటించారు.


పారదర్శకంగా ఉన్న ఘన లేదా ద్రవ లేదా వాయు పదార్థాల గుండా కాంతిని ప్రసరించేటప్పుడు అది తన స్వభావాన్ని మార్చుకుంటుంది. ఈ విషయాన్ని 1928 మార్చి 16న బెంగుళూరులో శాస్త్రవేత్తలో సదస్సులో నిరూపించారు. అనుకున్నట్లే 1928 ఫిబ్రవరి 28న రామన్‍ ఎఫెక్టును ఆవిష్కరించారు. ఈ పరిశోధనను అభినందిస్తూ బ్రిటీష్‍ ప్రభుత్వం 1929లో నైట్‍ హుడ్‍ బిరుదుతో సత్కరించింది. ఈ రామన్‍ ఎఫెక్ట్ అసామాన్యమైందని, అందులో రూ.200 కూడా ఖర్చుచేయని పరికరాలతో ఆ విషయ నిరూపణ జరగడం అద్భుతమని ప్రపంచ శాస్త్రజ్ఞులంతా రామన్‍ను అభినందించారు.
అత్యంత ప్రజ్ఞాశాలిగా గుర్తింపు పొందిన రామన్‍ను 1924లో ఇంగ్లండ్‍ రాయల్‍ సొసైటీ సభ్యత్వం.. 1928లో సర్‍ బిరుదు దక్కింది. ప్రతిష్ఠాత్మకమైన ఫ్రాంక్లిన్‍ మెడల్‍ 1947లో లభించింది. సి.వి. రామన్‍ రామన్‍ ఎఫెక్ట్ కనుగొని ప్రపంచాన్ని సంభ్రమాశ్చర్యాలలో ముంచాడు. తన అనన్య సామాన్య పరిశోధనా సామర్ధ్యంతో ఫిజిక్స్ రంగంలో రామన్‍ ఎఫెక్ట్ కనుగొని చరిత్ర స•ష్టించిన ఫిబ్రవరి 28నే జాతీయ సైన్స్ దినోత్సవంగా జరుపుకొంటున్నాం.

  • కట్టా ప్రభాకర్‍
    ఎ : 8106721111

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *