ఆశ్రమ పాఠశాలల్లో డిజిటల్‍ పాఠాలు గిరిజన సంక్షేమ, స్త్రీ, శిశు సంక్షేమ శాఖా మంత్రి సత్యవతి రాథోడ్‍

అభివృద్ధి వైపు అడవిబిడ్డలు

తరాలు మారుతున్నా… సమాజంలోని వెనుకబడిన ఎస్టీల తలరాతలు మాత్రం మారడంలేదు. సమాజం ఎంతగా అభివృద్ధి చెందుతున్నా… వీరు మాత్రం అభివృద్ధికి ఆమడ దూరంలో ఉంటున్నారు. ట్రైబల్‍ సబ్‍ ప్లాన్‍ వంటివి గత 20 ఏళ్లుగా అమలులో ఉన్న ప్పటికీ… వారి అభివృద్ధి మాత్రం అశించిన స్థాయిలో లేదు. అందుకే దేశం అభి వృద్ధిపథం వైపు దూసుకెళుతున్నప్పటికీ… ఆదివాసీలు అలాగే ఉండి పోయారు. వీరిలో అక్షరాస్యతా శాతం కూడా చాలా తక్కువ. ఈ సామాజిక వర్గంలో.. చదువు మధ్యలో మానేసేవారు కూడా ఇప్పటికీ అధికం గానే ఉంటున్నారు. ట్రైబల్‍ సబ్‍ ప్లాన్‍ కోసం కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు కేటాయిస్తున్న నిధులపై గత ప్రభుత్వాల కాలంలో సరైన పర్యవేక్షణ లేకపోవడం వల్ల ప్రణాళికల వల్ల కూడా వారికి ప్రయోజనాలు చేకూరలేదు. ప్రత్యేక తెలంగాణ రాష్ట్రం ఏర్పడిన తరువాత కేసీఆర్‍ ముఖ్యమంత్రిగా గిరిజనులకు అనేక సంక్షేమ పథకాలు ప్రవేశపెట్టారు. ఈ పథకాలు చక్కగా అమలు అయ్యేటట్లు తెలంగాణ రాష్ట్ర గిరిజన మంత్రిగా సత్యవతి రాథోడ్‍ బాధ్యతలు చేపట్టారు. వీరు అడివి బిడ్డల కోసం కేంద్ర ప్రభుత్వం నుంచి రావలసిన నిధులు, రిజర్వే షన్లు గురించి రాష్ట్రం తర ఫున అవిరళకృషి చేస్తూ… ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్‍ ప్రవేశ పెట్టిన సంక్షేమ పథకాలు అడవి బిడ్డలకు చేరేలా కృషి.

అడవిబిడ్డలకు డిజిటల్‍ పాఠాలు
నేటి కంప్యూటర్‍ యు గంలో ఆడుతూ పాడుతూ కళ్ళలో కదిలే చిత్రాలతో పాఠాలను బోధిస్తే విద్యార్థుల మెదడులో నిక్షిప్తమవుతుందని భావించిన తెలంగాణ రాష్ట్ర గిరిజన సంక్షేమశాఖ ఈ-డిజిటల్‍ పాఠాలను మొదలు పెట్టింది. రాష్ట్రంలో 321 ఆశ్రమ స్కూళ్లు ఉండగా తొలి దశలో 50 గిరిజన ఆశ్రమ పాఠశాలలను ఎంపిక చేసింది. ప్రొజెక్టర్‍ ద్వారా సబ్జెక్టుల వారీ పాఠాలను నిపుణులైన ఉపాధ్యాయులు స్క్రీన్‍పై బోధిస్తున్నారు. డిజిటల్‍ పాఠాలను బోధించేందుకు ఏర్పాటు చేసిన ప్రొజెక్టర్‍, స్క్రీన్‍లకు జియోటాగింగ్‍ (శాటిలైట్‍)ను అనుసంధానం చేశారు. నిర్ణీత సమయంలో ప్రొజెక్టర్‍పై సంబంధిత సబ్జెక్టు ఉపాధ్యాయులు పాఠాలను బోధిస్తూ ఉంటారు. మూడు నెలలకు సరిపడే టైమ్‍ టేబుల్‍ను ముందుగానే పాఠశాల యాజమాన్యానికి అందజేశారు. ఆ సమయంలో ఆ తరగతి విద్యార్థులను ప్రొజెక్టర్‍ ముందు కూర్చొని పాఠాలు వింటుంటారు. ఈ ఏడాది 200 రోజులు డిజిటల్‍ క్లాసులు చెప్పేలా ప్రణాళిక రూపొందించారు. దీంతో 19వేల మంది విద్యార్థులు ఈ పాఠాలు వింటున్నారు. రెండేళ్లలో ఈ కార్యక్రమాన్ని అన్ని స్కూళ్లకు విస్తరిస్తారు. తెలంగాణ స్టేట్‍ టెక్నాలజీస్‍ సర్వీస్‍ ఇందుకు సహకరిస్తుంది.


సబ్జెక్టుల వారీగా
ఉదయం 11.30 నుంచి మధ్యాహ్నం 3.35 గంటల వరకు డిజిటల్‍ క్లాస్‍లు నడుస్తాయి. ఒక్కో క్లాస్‍ 45 నిమిషాల పాటు ఉంటుంది. సామాన్యశాస్త్రం, సాంఘి శాస్త్రం, గణితం, ఆంగ్లం సబ్జెక్టులను బోధిస్తారు. 6,7, 8, 9వ తరగతి విద్యార్థులకు ఆయా సబ్జెక్టుల వారీగా బోధన చేస్తారు. ముందుగా ఇచ్చిన టైమ్‍ టేబుల్‍ ప్రకారం ఆ తరగతి విద్యార్థులు సమయానికి డిజిటల్‍ క్లాస్‍ రూంలో కూర్చోబెడతారు. అయితే తరగతి విద్యార్థులు ప్రాజెక్టెర్‍ ద్వారా బోధించిన పాఠాలను నోట్‍బుక్‍లో నోటు చేసుకొని చదువుకోవడానికి సులభంగా ఉపయోగ పడుతుంది. విద్యుత్‍ సరఫరా లేకున్న కూడా బ్యాటరీల ద్వారా నడిచే వెసులుబాటును కల్పిస్తున్నారు.


గ్రామీణ విద్యా కేంద్రాలు
పేద విద్యార్థులకు ఎదురయ్యే అన్ని అడ్డంకులనూ పక్కకు నెట్టేస్తూ, విద్యార్థుల భవితకు నిరంతరం కృషి చేస్తున్నాయి తెలంగాణ రాష్ట్ర సాంఘిక, గిరిజన సంక్షేమ గురుకుల పాఠశాలలు. కరోనా కష్టకాలంలో, లాక్‍డౌన్‍ సమయంలో పాఠశాలలు మూసివేయడం వల్ల విద్యార్థులకు వెలుగునిచ్చే చదువు దూరం కావద్దనే ఉద్దేశ్యంతో ఈ గ్రామీణ విద్యా కేంద్రాలు ప్రారంభించారు. చదువు యొక్క ప్రాముఖ్యతను గుర్తించి, వివిధ గ్రామాల్లో, గిరిజన ప్రాంతాల్లో ఇలా ఏర్పాటు చేయడం ఒక విప్లవాత్మక మార్పుకు సంకేతం.

ఈ కేంద్రాలుగా పంచాయతీ కార్యాలయాలు
దేవాలయాలు, చర్చీలు, పరిసరాలు మొదలైన వాటిల్లో తాత్కాలిక కేంద్రాలను ఏర్పాటు చేశారు. బోధనా నైపుణ్యాలు కలిగిన విద్యార్థులు ఉపాధ్యాయుల పాత్రను నిర్వహిస్తున్నారు. ప్రతి కేంద్రంలో దాదాపు పది మంది విద్యార్థులు ప్రతిరోజూ రెండు మూడు గంటలు తరగతులకు హాజరవుతున్నారు.

గ్రామీణ విద్యా కేంద్రాల ఏర్పాటు :

 1. గ్రామ సర్పంచ్‍, ఎన్నుకోబడిన స్థానిక ప్రతినిధులు (తల్లి దండ్రులు), సమాజ సభ్యులతో సంప్రదించి తగిన స్థలం కోసం గ్రామ పంచాయతీ కార్యాలయం, పాఠశాలలు, కమ్యూనిటీ సెంటర్లు, చర్చి, ఆలయ మైదానాలు, ఇళ్ళు మొదలైనవి గుర్తిస్తారు.
 2. ప్రతి కేంద్రంలో కనీసం 5 నుంచి 10 మంది విద్యార్థులు ఉండేట్లు చూస్తారు.
 3. రోజుకు 2-3 గంటలు బోధిస్తారు.
 4. విద్యార్థుల హాజరు రిజిస్టర్‍ నిర్వహిస్తారు.
 5. ఒక నిర్దిష్ట సబ్జెక్టులో నైపుణ్యం ఉన్న, మంచి కమ్యూనికేషన్‍ మరియు బోధనా నైపుణ్యాలు కలిగిన వాళ్ళు, స్మార్ట్ఫోన్‍ వాడకంతో బాగా పరిచయం ఉన్నవారికి బోధనా బాధ్యతలు అప్పగిస్తారు.
 6. సురక్షితమైన తాగునీరు అందిస్తారు.
 7. శరీర రోగనిరోధక శక్తిని పెంచడానికి విద్యార్థులు మరియు తల్లిదండ్రులను అధిక పౌష్టిక ఆహారం (గుడ్లు, మాంసం, ఆకుపచ్చ ఆకు కూరలు, మొలకలు, తేనె, పండ్లు, రాగి జావతో నిమ్మకాయ నీరు మొ।।) తీసుకోవటానికి ప్రోత్సహిస్తారు.

ఇలా అన్ని రకాలుగా జాగ్రత్తలు తీసుకుంటూ విద్యార్థుల అభివృద్ధికి పాటుపడుతూ, మారుమూల గ్రామాల్లోని పిల్లలకు చదువులో ఎటువంటి ఆటంకం కలగకుండా విద్యాకేంద్రాలను ఏర్పాటు చేశారు.


నాయకత్వం
గిరిజన పాఠశాల నాయకులు తమ పాఠశాల సంస్కృతిని పూర్తిగా కొత్త మార్గాల్లో నడిపించడానికి ప్రయత్నిస్తుంటారు. ఈ సంస్థలో వర్ధమాన పాఠశాల నాయకులు వివిధ కార్యక్రమాలలో ఉండటం చాలా ప్రశంసనీయం. నాయకత్వ సామర్థ్యాలను పెంపొందించడానికి మరియు వారి నైపుణ్యాలను మెరుగు పర్చడానికి, సమాజం కూడా వివిధ కార్యక్రమాలను ప్రారంభించింది. ఇటీవల, సొసైటీ జంట సంఘాల పాఠశాల / కళాశాల నాయకుల కోసం యంగ్‍ లీడర్స్ సమ్మిట్‍ను ప్రవేశపెట్టింది. ఈ నాయకత్వ సేకరణకు కార్యదర్శి డాక్టర్‍ ఆర్‍. ఎస్‍. ప్రవీణ్‍ కుమార్‍, ఐపిఎస్‍ మార్గదర్శకత్వం వహించారు.
ఈ సమ్మిట్‍లో విద్యార్థులు తమను తాము రేపటి నాయకులుగా మార్చుకునేలా చేయడమే లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నారు. ఇంగ్లీష్‍, సమస్య పరిష్కారం, చర్చలు మరియు నిర్ణయాధికారంలో సరళంగా మాట్లాడటానికి వారికి ప్రాథమిక సమాచార మార్పిడిలో శిక్షణ ఇచ్చారు. విద్యార్థులు వివిధ ఆలోచనలను, ప్రస్తుతం సంస్థలు ఎదుర్కొంటున్న వివిధ సమస్యలకు పరిష్కారాలతో ముందుకు రావడానికి సమూహాలుగా కలిశారు.


విద్యా విజయాలు
గురుకులం యొక్క విద్యా దృక్పథం నేర్చుకోవడం కోసం శక్తివంతమైన కేంద్రాలను సృష్టించడం, ఇది విద్యార్థులకు విద్యాపరంగా రాణించడానికి, నైతికంగా బలమైన, నైతికంగా ఉన్నతమైన వ్యక్తులుగా అభివృద్ధి చెందడానికి అనుకూలమైన వాతావరణాన్ని అందిస్తుంది.
గురుకుల లక్ష్యం విద్యార్థుల ప్రయత్నాలతో సమర్థవంతంగా భాగస్వామి కావడం, వారు విజయవంతం అయ్యేలా చూడటం, దేశానికి బాధ్యతాయుతమైన పౌరులుగా మార్చడం, దేశ అభివృద్ధికి మంచి వనరులు, నమ్మకమైన కుటుంబ సభ్యులు. గురుకుల లక్ష్యం ఏమిటంటే, పిల్లవాడు తన / ఆమె సొంత విద్యా, శారీరక, మానసిక, ఆధ్యాత్మిక మరియు భావోద్వేగ సామర్థ్యాన్ని ఉపయోగించుకోవడం మరియు వ్యక్తి మరియు సమాజం యొక్క సంక్షేమం కోసం ఉపయోగపడడం.
ప్రతి బిడ్డ సాధ్యమైనంత ఉత్తమంగా తయారు కావడానికి సహాయపడటం, మెరుగైన రేపు కోసం గురుకుల సంఘాన్ని చురుకుగా సేవ చేయడంలో, మెరుగు పరచడంలో సహకారాన్ని విస్తరించడం. గురుకులమ్స్ అని పిలువబడే తెలంగాణ గిరిజన సంక్షేమ నివాస విద్యా సంస్థల సొసైటీ కింద పనిచేస్తున్న సంస్థలు నిర్దేశిత ప్రమాణాల ప్రకారం విద్యా ప్రమాణాలను అందించడమే లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నాయి. ఆశించిన అంచనాలను అందుకోవడానికి, గురుకులంలో వివిధ కార్యకలాపాలు, కార్యక్రమాలను పాఠ్యాంశాల్లో చేర్చారు. అనుకూలీకరించిన పాఠ్యప్రణాళిక ప్రస్తుత పురోగతికి సంబంధించి అంతరాన్ని తగ్గించి వ్యక్తి యొక్క సర్వతో ముఖాభివృద్ధిని అందిస్తుంది.
గురుకుల సంస్థల విద్యార్థులు గురుకులం యొక్క గొప్పతనాన్ని ఫ్లాగ్‍ చేశారు. వరంగల్‍లోని కాలేజ్‍ ఆఫ్‍ ఎక్సలెన్స్, ఖమ్మంలో స్కూల్‍ ఆఫ్‍ ఎక్సలెన్స్ – హైదరాబాద్‍లోని రాజేంద్రనగర్‍లోని ఐఐటి స్టడీ సెంటర్‍లో చదువుతున్న చాలా మంది ఇంటర్మీడియట్‍ విద్యార్థులు ఐఐటి-జెఇఇ మెయిన్స్ మరియు అధునాతన పరీక్షల ద్వారా ఐఐటిలు, ఎన్‍ఐటిలు వంటి గౌరవనీయ విద్యా సంస్థల్లో చేరారు.


ఈవెంట్స్ క్యాలెండర్‍
ఈ విధంగా రూపొందించిన పాఠ్యాంశాలు, అభ్యాస అవసరాలు, పర్యావరణానికి తగిన విధానాలు. అకాడెమిక్‍ క్యాలెండర్‍ ఆఫ్‍ ఈవెంట్స్. ఇది సంస్థాగత స్థాయిలో అన్ని సంఘటనలను రోజువారీ దినచర్యతో సహా, పని దినం, చాలా కఠినంగా పాటిం చాల్సిన సెలవుదినం, మార్నింగ్‍ అసెంబ్లీ విధానం, ముఖ్యమైన రోజులు, సందర్భాలను పాటించడం, అకాడెమిక్‍ పోగ్రామ్‍, స్కాలస్టిక్‍, కో విద్యా కార్యకలాపాలు, పరీక్షలు, పరిపాలనా చర్యలు.
క్యాలెండర్‍ పాఠ్య, పాఠ్యేతర కార్యకలాపాల జాబితాను కలిగి ఉంటుంది. గురుకుల వ్యవస్థ సజావుగా పనిచేయడానికి విద్యార్థికి మరియు ప్రిన్సిపాల్‍ / ఉపాధ్యాయులకు ఫెసిలిటేటర్‍గా పనిచేస్తుంది. ఈ సంఘటనల క్యాలెండర్‍ గురుకుల సొసైటీ యొక్క అన్ని సంస్థలలో ఏకరూపత మరియు ఒప్పందాన్ని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది.


సివిల్‍ సర్వీసెస్‍ ఫౌండేషన్‍ కోచింగ్‍ క్యాంప్‍
అమిడా ఎడ్యుకేషనల్‍ అకాడమీ సెమీ నిరక్షరాస్యులు మరియు నిరక్షరాస్యులైన నేపథ్యం నుండి వచ్చిన విద్యార్థుల కోసం ప్రత్యేకంగా రూపొందించిన కోచింగ్‍ క్యాంపులను నిర్వహిస్తోంది. ఈ శిబిరాలు ఆప్టిట్యూడ్‍ శబ్ద మరియు అశాబ్దిక, ప్రాథమిక అంకగణితం, పదజాలం, ఇంగ్లీష్‍ కాంప్రహెన్షన్‍, మ•దువైన నైపుణ్యాలు, ఒత్తిడి మరియు సమయ నిర్వహణతో కూడిన వ్యక్తిత్వ వికాసం, భావోద్వేగ మేధస్సు, వ్యాస రచనను మెరుగుపరచడానికి చిట్కాలు, ప్రిసిస్‍ రచన మొదలైనవాటిని మెరుగుపరచడం. సివిల్‍ సర్వీసెస్‍ పరీక్షలకు గురుకుల విద్యార్థులను పరిచయం చేస్తుంది. మంచిని నిర్మించటానికి దేశం యొక్క భవిష్యత్తులో వారి పాత్రను కూడా పరిచయం చేస్తుంది.
కోచింగ్‍ శిబిరాల్లోని శిక్షకులు నిజ జీవిత పరిస్థితులతో సంబంధాన్ని ఏర్పరచుకోవడం ద్వారా ప్రతి విషయం యొక్క ప్రాథమిక అనువర్తనాలను బోధిస్తారు. ఈ శిబిరాలను టిటిడబ్ల్యుఆర్‍ సంస్థ ప్రాంగణంలోనే తెలంగాణ రాష్ట్రవ్యాప్తంగా స్క్రీనింగ్‍ పరీక్షకు అర్హత సాధించిన విద్యార్థులను సమూహ పరచడం ద్వారా నిర్వహిస్తారు. ప్రతి విద్యార్థి యొక్క అభిజ్ఞా, జ్ఞానేతర మరియు ప్రవర్తనా అంశాలను మెరుగుపరచడం కూడా ఈ కోర్సు యొక్క లక్ష్యం.


కిలిమంజారో
దక్షిణాఫ్రికాలోని టాంజానియాలో ఎత్తైన పర్వత శిఖరం కిలిమంజారో (19341 అడుగులు) స్కేలింగ్‍ చేయడంలో 21 మంది బ్రావో బృందం నమ్మశక్యం కాని గొప్ప శౌర్యం మరియు అవాంఛనీయ స్ఫూర్తిని ప్రదర్శించింది.
భారతదేశం నుండి వచ్చిన ఈ 21 సభ్యుల బృందంలో గిరిజన సంక్షేమ నివాస పాఠశాలల నుండి ఎన్‍. కృష్ణ (పదవ తరగతి, మన్ననూర్‍, మహాబుబ్‍నగర్‍) మరియు జి.సింధు (పదవ తరగతి, తుంగతుర్తి, నల్గొండ) మరియు మాలావత్‍ పూర్ణ (ఇంటర్‍ 12 వ సంవత్సరం, తద్వై, నిజామాబాద్‍), వి.పూజా (పదవ తరగతి, మల్లాపూర్‍) సాంఘిక సంక్షేమ నివాస పాఠశాలలకు చెందిన డి.మౌనికా (పదవ తరగతి, దిండి, నల్గొండ) మరియు బలరాజ్‍ (ఇంటర్‍ ఇస్ట్ ఇయర్‍, ఇబ్రహీంపట్నం, రంగా రెడ్డి). ఆగస్టు 10న పర్వతారోహణ ప్రారంభించిన బృందం ఆగస్టు 13 రాత్రికి శిఖరానికి (19,341 అడుగులు) చేరుకుంది. చాలా గర్వంతో వారు త్రివర్ణ పతాకాన్ని విప్పారు మరియు మన దేశం యొక్క 70వ స్వాతంత్య్ర దినోత్సవాన్ని పురస్కరించుకుని వేడుకల్లో భాగంగా పర్వతం పైన జాతీయ గీతాన్ని ఆలపించారు.
హైదరాబాద్‍ రాజీవ్‍ గాంధీ అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయానికి చేరుకున్న తరువాత కిలిమంజారో విజేతలకు ఉత్సాహంగా స్వాగతం పలికి ఘనంగా సత్కరించారు. తెలంగాణ రాష్ట్రానికి, సమాజానికి పేరు తెచ్చినందుకు గౌరవ ముఖ్యమంత్రి కె. చంద్రశేఖర్‍రావు ప్రశంసించారు. గిరిజన సంక్షేమం, సాంఘిక సంక్షేమం-జంట సమాజాల విద్యార్థుల సమగ్ర అభివృద్ధికి నిరంతరాయంగా సహకరించి నందుకు ముఖ్యమంత్రికి వారు కృతజ్ఞతలు తెలిపారు. ఈ యాత్రకు బాలికలు నాయకత్వం వహించడం గర్వించదగ్గ విషయం.
శారీరకంగా ఆరోగ్యంగా ఉండటం మరియు అటువంటి సాహసకృత్యాలలో ఎదురయ్యే అల్లకల్లోలాలను ఎదుర్కోగలిగేంత బలంగా ఉండటం, ముఖ్యంగా విజయాన్ని సాధించడంలో కీలక పాత్ర పోషించిన మానసిక ఓర్పు గురించి విద్యార్థులు తమ అనుభవాలను తెలిపారు. పట్టుదల, సహనం మరియు నిలకడ కలిసిపోతాయని వ్యాఖ్యానించారు. జట్టు సభ్యుల్లో ఒకరైన జి. సింధు మాట్లాడుతూ ‘‘నా జీవితంలో నేను ఎప్పుడూ రైలు ఎక్కలేదు. నేను ఒక రోజు విమానంలో ఎక్కి నా దేశం దాటుతానని అసలు ఊహించలేదు. ఇది ఉత్కంఠభరితమైన అనుభవం, ఈ యాత్ర నా ఆత్మవిశ్వాసం స్థాయిలను పెంచింది. విద్యార్థులను ప్రోత్సాహించిన గౌరవ ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్‍ మరియు అధికారులకు  కృతజ్ఞతలు తెలిపారు.


మిషన్‍ – విజన్‍
ఇంగ్లీష్‍ ప్రపంచానికి విద్యార్థులకు టేకాఫ్‍ పాయింట్‍ అందించే ఉద్దేశ్యంతో ఇ-ప్లస్‍ క్లబ్‍ ప్రారంభించబడింది. ఇది పఠనంలో వారి అభిరుచిని పెంచడానికి, సాహిత్య వ్యక్తీకరణలను మెచ్చుకునే భావనతో, ఆంగ్లంలో అనర్గళంగా మాట్లాడే అవకాశాన్ని కల్పించే అవకాశాలను సృష్టిస్తుంది. ఇ-ప్లస్‍ క్లబ్‍లోని ఈ కార్యకలాపాలు విద్యార్థుల సాహిత్య మరియు సృజనాత్మక నైపుణ్యాలను పెంపొందించు కోవటానికి, పెంచడానికి ఆకాంక్షిస్తాయి. ఇ-ప్లస్‍ క్లబ్‍ కార్యాచరణ మా విద్యార్థుల విశ్వాసాన్ని పెంచడానికి, వారికి ఎటువంటి అవరోధాలు లేకుండా ప్రాక్టీస్‍ చేయడానికి, కమ్యూనికేట్‍ చేయడానికి మరియు పరిశ్రమ-నిర్దిష్ట నైపుణ్యాలను అందించడానికి ఒక వేదికను ఇవ్వడానికి జాగ్రత్తగా రూపొందించబడింది. దీని కోసం విద్యార్థులు తార్కికంగా ఆలోచించాలి, విశ్వాసం వ్యక్తం చేయాలి, బాగా పని చేయాలి వారి విద్య పూర్తయిన తర్వాత కూడా. అన్ని గురుకుల సంస్థలలో ప్రతి సోమవారం మరియు మంగళవారం ఈ-ప్లస్‍ క్లబ్‍ కార్యకలాపాలు నిర్వహిస్తున్నారు.
విద్యార్థులకు వ్రాత నైపుణ్యాలను అందించడానికి మా సంస్థలలో క్లబ్‍ కార్యకలాపాలు వారి స్వంత రచనలను రూపొందించడానికి వారిని ప్రోత్సహించడమే కాక, గొప్ప పదజాలంతో సరైన వాక్యాలను నిర్మించడానికి వారి విశ్వాస స్థాయిలను పెంచుతాయి. ఇది చదవడం, వ్రాయడం మధ్య అంతరాన్ని తగ్గిస్తుంది. ఇ-ప్లస్‍ సెషన్లలో సంభాషించడానికి, సమర్థ వంతంగా మాట్లాడటానికి ఉపయోగ పడుతుంది.
ప్రతి క్లాస్‍ రూమ్‍లో, ప్రతి డార్మిటరీలో ‘‘నోటీసు బోర్డు’’ పై విషయాలను ప్రిన్సిపాల్స్ ప్రదర్శిస్తారు. తద్వారా విద్యార్థులు ప్రతిరోజూ విషయాలు చదవడానికి మరియు ఇ-ప్లస్‍ క్లబ్‍ మరియు డబ్ల్యూ-ప్లస్‍ క్లబ్‍ కోసం సిద్ధం అవుతారు.


స్పెషల్‍ కాంపోనెంట్‍ ప్లాన్‍
ఎస్టీల అభివృద్ధి, సామాజిక న్యాయం జరగాలన్న లక్ష్యంతో ట్రైబల్‍ సబ్‍ ప్లాన్‍ను ఏర్పాటు చేశారు. దేశంలోని షెడ్యూల్డ్ కులాల ఆర్థికాభి వృద్ధి, సామాజిక అభివృద్ధి జరగాలన్న ఉద్దేశంతో ఆరవ పంచవర్ష ప్రణాళికలో స్పెషల్‍ కాంపోనెంట్‍ ప్లాన్‍ ఏర్పాటు చేశారు. దళితులు, ఆదీవాసీలను వృద్ధిలోకి తీసుకునిరావాలన్న లక్ష్యంతో… 1980 వరకు జరిగిన ఉద్యమాల ఫలితంగా ప్రత్యేక ప్రణాళికలు రూపొందించారు. దీని ప్రకారం, కేంద్ర, రాష్ట్ర, కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలు.. ఎస్టీల అభివృద్ధి కోసం వారి జనాభా ప్రాతిపదికన తమ బడ్జెట్‍లలో ప్రత్యేక నిధులు కేటాయించారు.
సాధారణ బడ్జెట్‍లో కేటాయింపులవల్ల ఎస్టీలకు తగినరీతిలో న్యాయం జరగడంలేదని 1970లోనే ప్రభుత్వం గుర్తించింది. వారి అభివృద్ధి కోసం జనాభా ప్రాతిపదికన నిధులు కేటాయిస్తేనే వారి అభివృద్ధి సాధ్యమని అనుకున్నారు. అప్పుడు మాత్రమే భారత్‍లోని ఇతర సామాజిక వర్గాలతో సమానంగా వారిని కూడా అభివృద్ధి పథంలోకి తీసుకెళ్లవచ్చని నాటి ప్రభుత్వం భావించింది. అయితే ఆరవ పంచవర్ష ప్రణాళికకు ముందు.. వారి కోసం ప్రత్యేక కేటాయింపులతో ప్రత్యేకంగా నిధులు ఏర్పాటు చేయలేదు. కానీ జానాభా ప్రాతిపదికన నిధుల కేటాయింపులపై నిర్ణయాలు మాత్రం తీసుకున్నారు. 1979లో సామాజిక ఆర్థిక, విద్యా అభివృద్థితోపాటు పని పరిస్థితులు, జీవన ప్రమాణాలు పెంచాలన్న లక్ష్యంతో షెడ్యూల్డ్ కాస్ట్ సబ్‍ ప్లాన్‍కు అంకురార్పణ జరిగింది. అప్పటి వరకు ఉన్న షెడ్యూల్డ్ కాస్ట్ ప్లాన్‍ పేరును ట్రైబల్‍ సబ్‍ ప్లాన్‍ మాదిరిగా షెడ్యూల్డ్ కాస్ట్ సబ్‍ ప్లాన్‍గా మార్చారు. దీంతో.. ఎస్సీల సామాజిక, విద్యాభివృద్ధి, ఆర్థికాభివృద్ధి, వారి పని పరిస్థితులు మెరుగుపరిచేందుకు ముఖ్యమైన నిర్ణయాలు తీసుకోవాలన్నది లక్ష్యం. రాష్ట్రాల్లోని మిగిలిన ప్రాంతాల అభివృద్ధితో సంబంధం లేకుండా… గిరిజనుల అభివృద్ధి కోసం… ట్రైబల్‍ సబ్‍ ప్లాన్‍ పనిచేస్తుంది. గిరిజన కుటుంబ ఆదాయాల పెంపు, దోపిడీదారుల నుంచి వారిని కాపాడటం, చదువు, ఇతర ఉపాధి అవకాశాల్లో శిక్షణ ఇవ్వడంతోపాటు వారి ప్రాంతాల్లోని మౌలిక వసతుల అభివృద్ధి కోసం ప్రయత్నం జరిగింది. ట్రైబల్‍ సబ్‍ ప్లాన్‍.. నియమ నిబంధనలు, పర్యవేక్షణ, అమలు బాధ్యతల నిబంధనలను భారత ప్రణాళికా సంఘం రూపొందించింది. జనాభా ప్రాతి పదికన ఏర్పాట్లు చేయాలని ప్రణాళికా సంఘం సూచించింది. ప్రత్యేక బడ్జెట్‍కు అధికారులు, వారికి అనుబంధంగా ఇతర సిబ్బందిని కేటాయించడం, ఆ నిధులను ఇతర పనులకు కేటాయించకుండా చేయడం… షెడ్యూల్డ్ ట్రైబల్‍ ప్లాన్‍ పనులు స్పష్టంగా జరిగేలా… కేంద్ర మంత్రులు, వివిధ శాఖలు, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు తమ బాధ్యతలు నిర్వర్తించేలా నిబంధనలు రూపొందించారు. సామాజిక న్యాయశాఖ, గిరిజన వ్యవహారాల శాఖలు కాలానుగుణంగా సమీక్షలు చేపట్టేలా చర్యలు తీసుకున్నారు..


ఎస్టీల కోసం సబ్‍ ప్లాన్‍ చట్టం చేయాల్సిన ఆవశ్యకత
ఎస్టీల సబ్‍ ప్లాన్‍ కోసం కేటాయిస్తున్న నిధుల వినియోగం సరిగ్గా లేనందున సబ్‍ ప్లాన్‍ చట్టం చేయాల్సిన ఆవశ్యకత ఏర్పడింది. సబ్‍ ప్లాన్‍ నిధుల కేటాయింపు, ఖర్చు చేయడంపై ప్రణాళికా సంఘం సూచనలను పక్కనపెట్టి అధికారంలో ఉన్న పార్టీలు వారి ఇష్టానుసారంగా వ్యవహరించాయి. ఓ ప్రభుత్వం నెక్లెస్‍ రోడ్డు అభివృద్ధి కోసం ఆ నిధులను ఖర్చు చేస్తే… మరో ప్రభుత్వం హుస్సేన్‍ సాగర్‍ ప్రక్షాళణ కోసం నిధులు ఖర్చు చేసింది. దీంతో నియమనిబంధనల సాధనలో ప్రత్యేకచట్టం ఉంటేనే లక్ష్యం నెరవేరుతుందని ప్రభుత్వం గుర్తించింది. జానాభా ప్రాతిపదికన.. 6.6 శాతం నిధులను ఎస్టీల కోసం బడ్జెట్‍లో కేటాయించారు. కాగితంపై నిధులు కేటాయింపులు కనిపిస్తున్నప్పటికీ… వాటిని ఇతర కార్యక్రమాల నిర్వహణ కోసం ప్రభుత్వాలు ఖర్చు చేశాయి. అయితే సబ్‍ ప్లాన్‍ నిధులను ఇతర ప్రభుత్వ పథకాలు, కార్యక్రమాల కోసం వాడకుండా ఉండేందుకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం చారిత్రాత్మక బిల్లును రూపొందించింది. దీని ప్రకారం బడ్జెట్‍లో సబ్‍ ప్లాన్‍ కోసం నిధులు కేటాయించారు. వారికి కేటాయించిన నిధులు పూర్తిగా వినియోగం అయ్యేలా చూడాల్సిన బాధ్యత చట్టంపై ఉంది. ముఖ్యమంత్రి సారధ్యం వహించే రాష్ట్ర సంఘం నిధులను కేటాయిస్తుంది. రాష్ట్ర సంఘం ఏడాదిలో రెండు సార్లు సమావేశం కావాలి. రాష్ట్ర స్థాయితో పాటు జిల్లా స్థాయి ఎస్టీ సబ్‍ ప్లాన్‍ లను ఏర్పాటు చేశారు. సమాజంలోని ఇతర వర్గాల అభివృద్ధితో సమానంగా… ఎస్టీల అభివృద్ధి జరగాలన్న లక్ష్యంతో చట్టాన్ని రూపొందించారు.
మనదేశంలోని గిరిజనులపై సుదీర్ఘ కాలంగా… సామాజిక అణచివేత, ఆర్థిక దోపిడీలు జరుగు తున్నాయి. దేశానికి స్వాతంత్య్రం వచ్చి ఏడు దశాబ్దాలు గడుస్తున్న ప్పటికీ… ప్రభుత్వాలు అనేక పథకాలు, కార్యక్రమాలు, చర్యలు చేపడుతున్నప్పటికీ… ఎస్టీలను అభివృద్ధిలోకి తీసుకునిరావడంలో విఫలమయ్యాయి. వారిపై జరుగు తున్న వివక్షను ఆపలేకపోయాయి. దీంతో ఎస్టీ సబ్‍ ప్లాన్‍ రూపకల్పన జరిగింది. గిరిజనుల అభివృద్ధి కోసం… ప్రత్యేకంగా రూపొందించిన బడ్జెటే ఎస్టీ సబ్‍ ప్లాన్‍. సాధారణ బడ్జెట్‍ ద్వారా వారి అభివృద్ధి సాధ్యంకానపుడే… ట్రైబల్‍ సబ్‍ ప్లాన్‍ ఏర్పాటు చేశారు.


తెలంగాణ రాష్ట్రం ఏర్పాటు తర్వాత పథకాలపై ఎస్టీ సబ్‍ ప్లాన్‍
జూన్‍ 2, 2014న ప్రత్యేక తెలంగాణ రాష్ట్రం ఏర్పడ్డాక… తెలంగాణలో 15.44 శాతం ఉన్న షెడ్యూల్డ్ తెగల అభివృద్ధికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అధిక ప్రాధాన్యం ఇచ్చింది. వారి అభివృద్ధికి తమ ప్రభుత్వం కట్టుబడి ఉందని చెప్పకనే చెప్పింది. షెడ్యూల్‍ తెగల కుటుంబాల కోసం భూమి కొనుగోలు, కళ్యాణ లక్ష్మి వంటి ప్రత్యేక పథకాలను ప్రభుత్వం ఏర్పాటు చేసింది.

తెలంగాణలో ఎస్టీల కోసం ప్రవేశపెట్టిన పథకాలు

 1. ఎస్టీ వధువులకు కళ్యాణ లక్ష్మి పథకం అమలు
 2. నెలకు 50 యూనిట్లకంటే తక్కువ వాడే వారికి ఉచిత విద్యుత్‍
 3. గిరిజన సంక్షేమ, రెసిడెన్షియల్‍ హాస్టళ్ల కోసం ఉచితంగా సన్నబియ్యం పంపిణీ
 4. హాస్టల్‍ భవనాల మరమ్మత్తులకు పెద్ద ఎత్తున నిధుల కేటాయింపు
 5. కమ్యూనిటీ హాళ్ల నిర్మాణం
 6. నిరుపేద ఎస్టీలకు డబుల్‍ బెడ్‍రూం ఇళ్ల నిర్మాణం
 7. ఎస్టీ కాలనీల్లో మౌలిక సదుపాయాల ఏర్పాటుకు నిధుల పెంపు
 8. ఎస్టీ విద్యార్థులకిచ్చే మెస్‍ చార్జీల పెంపు


2014-15 ఆర్థిక సంవత్సరంలో.. షెడ్యూల్డ్ కాస్ట్ సబ్‍ ప్లాన్‍ కోసం రూ. 7579 కోట్లు కేటాయించారు. ఉమ్మడి ఆంధ్ర ప్రదేశ్‍లో కేటాయింపు లకంటే… ఇది చాలా అధికమనే చెప్పాలి. వారికి కేటాయించిన నిధులు పూర్తిగా వినియోగం అయ్యేలా చర్యలు తీసుకున్నారు.
సోషల్‍, ట్రైబల్‍ వెల్ఫేర్‍ హాస్టల్స్, రెసిడెన్షియల్‍ స్కూళ్ల భవనాల మరమ్మత్తులు, కొత్త నిర్మాణాల కోసం… సబ్‍ ప్లాన్‍లో అధిక మొత్తంలో కేటాయింపులు చేశారు. ఎస్టీ వధువుల కోసం కళ్యాణ లక్ష్మీ పథకాన్ని ప్రవేశపెట్టారు. వివాహ ఖర్చుల కోసం రూ. 51,000 లను ప్రభుత్వం తరపున ఆర్థిక సాయం అందిస్తున్నారు. అక్టోబర్‍ 2, 2014 నుంచి ఈ పథకం నేటికీ అమల్లో ఉంది. ఆ తర్వాతి కాలంలో ఆ మొత్తాన్ని రూ. 1, 16,000 లకు పెంచారు. ఇలాంటి పథకాలను ఎస్టీలు తమ హక్కుగా భావించి ఉపయోగించుకునేలా ప్రభుత్వం చర్యలు చేపడుతోంది. ఎస్టీ సబ్‍ ప్లాన్‍ చట్టం వల్ల… తెలంగాణ సోషల్‍ వెల్ఫేర్‍ రెసిడెన్షియల్‍ ఎడ్యుకేషనల్‍ ఇన్‍స్టిట్యూషన్స్ సొసైటీలపై అద్భుత ప్రభావం పడింది. షెడ్యూల్‍ కులాలతోపాటు బలహీనవర్గాల విద్యాభివృద్ధి కోసం వీటిని నెలకొల్పారు. సోసైటీ కింద రాష్ట్రంలో 238 స్కూళ్లు, 30 డిగ్రీ కాలేజీలు ఉన్నాయి. తెలంగాణ ఏర్పాటుకు ముందు… 134 రెసిడెన్షియల్‍ స్కూళ్లు ఉండగా… ప్రస్తుతం ఒక్క తెలంగాణ రాష్ట్రంలోనే… 238 స్కూళ్లు 2017 నుంచి పని చేస్తున్నాయి.


ఎస్టీల ప్రత్యేక అభివృద్ధి నిధి చట్టం – 2017
తెలంగాణ రాష్ట్ర ఎస్టీ ప్రత్యేక అభివృద్ధి నిధి బిల్లుకు మార్చి 24, 2017న రాష్ట్ర అసెంబ్లీ ఏకగ్రీవంగా ఆమోదం తెలిపింది. ఆదివాసీల కోసం ఇలాంటి ఒక ప్రత్యేక బిల్లును రూపొందించడం దేశంలోనే మొదటిసారి. 2017-18 ఆర్థిక సంవత్సరానికి రూ. 14,375 కోట్లను ప్రత్యేక అభివృద్ధి నిధి కోసం కేటాయించారు. మొత్తం ప్రగతిపద్దు రూ. 88,038 కోట్లలో ఇది 16.33 శాతం కావడం గమనార్హం.
ఉమ్మడి రాష్ట్రంలో నాటి సీఎం కిరణ్‍కుమార్‍ రెడ్డి హయాంలో… పాత చట్టాన్ని రూపొందించారు.. అయితే ఇందులో చాలా విషయాలు పొరుగు రాష్ట్రమైన కర్ణాటక నుంచి తీసుకున్నవే. అయితే తెలంగాణలో రూపొందిన కొత్త చట్టం దేశంలోని అన్ని రాష్ట్రాలకు ఆదర్శప్రాయంగా నిలుస్తోంది. ఎస్టీ సబ్‍ ప్లాన్‍ పాత చట్టం స్థానంలో కొత్తగా అభివృద్ధి నిధి చట్టం తీసుకునిరావడానికి భారీ కసరత్తులే జరిగాయి. అణగారిన వర్గాల అభ్యున్నతి కోసం రూపొందిన కొత్త చట్టం వల్ల… ఒక ఆర్థిక సంవత్సరంలో మిగిలిన నిధులు వచ్చే ఏడాది బడ్జెట్‍లో కలుస్తాయి. 2013 సబ్‍ ప్లాన్‍ చట్టం కంటే దీన్ని మెరుగ్గా రూపొందిం చారు. పాత చట్టంలో కేవలం పదేళ్ల కాలపరిమితి ఉండేది. కొత్త చట్టంలో దాన్ని తొలగించి పూర్తిస్థాయిలో అపరమితకాలం చట్టం అమలులో ఉండేలా చేశారు.


రిజర్వేషన్లు :
షెడ్యూల్డ్ ట్రైబ్స్ (ఎస్టీ) రిజర్వేషన్లను 6.5% నుండి 10% కు పెంచాలని తెలంగాణ ప్రభుత్వం కేంద్రాన్ని కోరింది. కొన్ని సంవత్సరాల క్రితం, రాష్ట్ర అసెంబ్లీ రిజర్వేషన్లను పెంచడానికి అనుకూలంగా ఒక తీర్మానాన్ని ఆమోదించి దానిని కేంద్రానికి పంపింది. రిజర్వేషన్లను పెంచడానికి రాజ్యాంగ సవరణ, రాష్ట్రపతి ఆమోదం తప్పనిసరి కావున, కేంద్ర గిరిజన సంక్షేమ శాఖ మంత్రితో జాతీయ గిరిజన పరిశోధనపై వీడియో కాన్ఫరెన్స్ సందర్భంగా రాష్ట్ర గిరిజన, మహిళలు, శిశు సంక్షేమ శాఖ మంత్రి మాట్లాడారు. తెలంగాణ ఏర్పడిన తరువాత ఎస్టీల జనాభా 9.08 శాతానికి పెరిగిందని, అయితే రిజర్వేషన్లు ఇంకా 6.5% ఉందని చెప్పారు. కేంద్రం తెలంగాణలో గిరిజన విశ్వవిద్యాలయాన్ని ప్రారంభించలేదని ఆమె అన్నారు. ‘‘ఆంధప్రదేశ్‍లో గిరిజన సంక్షేమ విశ్వవిద్యాలయం పనిచేయడం ప్రారంభించింది, కాని 350 ఎకరాల భూమిని రాష్ట్రం కేటాయించి నప్పటికీ తెలంగాణలో విశ్వవిద్యా లయాన్ని ప్రారంభించడానికి కేంద్రం అనుమతి ఇవ్వలేదు’’ అని మంత్రి సత్యవతి అన్నారు. దీన్ని గమనించి కేంద్ర గిరిజన సంక్షేమశాఖ గుర్తించి తగిన చర్యలు తీసుకోవాలని కోరారు.


గిరిజన శాఖ ఐటీడీఏ ప్రాంతాల్లోని పనులను ఉపాధి హామీ పథకానికి అనుసంధానం చేస్తూ గిరిజనులకు ఎక్కువగా ఉపాధి కల్పిస్తూ గిరిజన గ్రామాల్లో అభివృద్ధి, సంక్షేమ పనులు వేగంగా చేయాలని రాష్ట్ర గిరిజన సంక్షేమ, స్త్రీ, శిశు సంక్షేమ శాఖకు సీఎం కేసీఆర్‍ ఆదేశించారు. ఐటీడీఏలలోని రోడ్లు, ఆశ్రమ పాఠశాలలు, కిచెన్‍ షెడ్స్, ఇతర నిర్మాణ పనులను ఉపాధి, హామీ పథకం కింద అనుసంధానం చేయాలన్నారు.


గిరిజన హక్కులను కాపాడే జీవో ఎం.ఎస్‍ 3పై సుప్రీం కోర్టులో రాష్ట్రం తరపున అడ్వకేట్‍ ఆన్‍ రికార్డస్ ఆధారాలను సమర్పించింది. షెడ్యూల్‍ ఏరియాలోని టీచర్‍ పోస్టులను వంద శాతం గిరిజనులతోనే భర్తీ చేయాలని జారీ చేసిన జీవో ఎం.ఎస్‍ 3ని సుప్రీం కోర్టు రాజ్యాంగ ధర్మాసనం కొట్టివేయడంపై రివ్యూ పిటిషన్‍ దాఖలు చేయాలని ముఖ్యమంత్రి కేసిఆర్‍ గారు మంత్రి సత్యవతి రాథోడ్‍కు తెలిపారు. అడవిబిడ్డల కోసం అహర్నిశలు కృషి చేస్తున్న తెలంగాణ ప్రభుత్వ చర్యలు గిరిజనల సర్వోతముఖాభివృద్ధికి తోడ్పడాలని ఆశిద్దాం.

కట్టా ప్రభాకర్‍,
ఎ : 8106721111

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *