ప్రపంచ ప్రసిద్ధి చెందిన పోచంపల్లి ఇకత్‍ డిజైన్‍లు


పోచంపల్లి, తెలంగాణలోని యాదాద్రి-భువనగిరి జిల్లాలోని అనేక గ్రామాలు క్లస్టర్‍ ప్రపంచ ప్రసిద్ధ ఇకత్‍ డిజైన్‍లు మరియు డ్రెస్‍ మెటీరియల్‍లకు ప్రసిద్ధి చెందాయి. ఇక్కడ నైపుణ్యం కలిగిన నేత కార్మికులు సృష్టించిన దారాలు మరియు రంగులు అందమైన చీరలు, డ్రెస్‍ మెటీరియల్స్ తయారీ పక్రియలో ఉపయోగించ బడతాయి. ఇకత్‍ లేదా టై అండ్‍ డై నేయడం అని ప్రసిద్ది చెందింది, పోచంపల్లి ఫాబ్రిక్‍ యొక్క ప్రత్యేకత ఏమిటంటే, డిజైన్‍ మరియు కలరింగ్‍ను వార్ప్పైకి మార్చడం, వాటిని నేర్పుగా నేయడం.


పోచంపల్లిలో అనేక సాంప్రదాయ మగ్గాలు ఉన్నాయి మరియు వీటిలో చాలా డిజైన్లు శతాబ్దానికి పైగా నాటివి. గుజరాత్‍ మరియు ఒడిశా వంటి రాష్ట్రాలతో పాటు భారతదేశంలోని పురాతన ఇకత్‍ నేత కేంద్రాలలో తెలంగాణ ఒకటిగా పరిగణించబడుతుంది.
పోచంపల్లి ఇకత్‍ను స్థానికంగా చిట్కి, పొగుడుబంధు మరియు తెలంగాణ ప్రాంతంలో బుడ్డభాషి అని కూడా పిలుస్తారు. అయితే భారతదేశంలోని ఇతర ప్రాంతాలలో చేనేత డిజైన్‍ను పోచంపల్లి అని పిలుస్తారు. ఇకత్‍ డిజైన్‍ దాని స్వంత ప్రత్యేక నమూనాను కలిగి ఉంది. ఇది భారతదేశంలోని ఇతర ఇకత్‍ ఉత్పత్తి కేంద్రాల కంటే భిన్నంగా ఉంటుంది. ఈ ప్రాంతంలో ఈ వస్త్రాన్ని ఉత్పత్తి చేసే మగ్గాలు ఐదు వేలకు పైగా ఉన్నాయి.


ఉపయోగించిన ఫాబ్రిక్‍ కాటన్‍, సిల్క్ మరియు సికో, ఇది నిజానికి సిల్క్ మరియు కాటన్‍ మిశ్రమం. ఇకత్‍ ఒక నేయడం రూపాన్ని సూచిస్తుంది. దీనిలో వార్ప్, వెఫ్ట్ మరియు రెండూ కూడా పూర్తి చేసిన బట్టపై ఏదైనా డిజైన్‍లను రూపొందించడానికి నేయడానికి ముందు టై-డైడ్‍ చేయబడతాయి. నీటి వికర్షక పదార్థంతో నిరోధక ప్రాంతాలను వేయడం నుండి చాలా జాగ్రత్తలు తీసుకుంటారు. చుట్టే పక్రియ యొక్క ఖచ్చితత్వం డిజైన్‍ యొక్క స్పష్టతను నిర్ణయిస్తుంది. చుట్టిన తర్వాత, ఈ వార్ప్ థ్రెడ్‍లు రంగు వేయబడతాయి. ఇవి చివరికి పూర్తి చేయబడి మరియు విప్పబడినప్పుడు, ఈ సంబంధాల క్రింద ఉన్న ప్రాంతాలు అసలు రంగును కలిగి ఉంటాయి. అదనపు ర్యాపింగ్‍లు పూర్తయిన తర్వాత అనేక రంగులు జోడించబడతాయి.


పోచంపల్లి చేనేత మగ్గాల వద్ద అసలు నేత పక్రియ ప్రారంభం కావడానికి ముందే డిజైన్‍లు సాధారణంగా గ్రాఫ్‍ పేపర్‍పై రూపొందించబడతాయి. నేయడం పక్రియలో సహజ కదలిక ఇకత్‍ డిజైన్‍లకు రెక్కలుగల అంచు రూపాన్ని ఇస్తుంది. ఇది నిజంగా ఈ సాంకేతికత యొక్క ముఖ్యాంశం. పోచంపల్లి చేనేత వస్త్రాలు నూలులో ఉపయోగించే రంగుల మన్నికకు ప్రసిద్ధి చెందాయి.


పోచంపల్లి ఇకత్‍ అనేది భూదాన్‍ పోచంపల్లిలో తయారు చేయబడిన చీర యొక్క ప్రసిద్ధ రూపం. ఇవి ఇకత్‍ స్టైల్‍ ఆఫ్‍ డైయింగ్‍తో వారి సాంప్రదాయ రేఖాగణిత నమూనాలకు ప్రసిద్ధి చెందాయి. ఈ ప్రాంతంలోని గ్రామాల్లో దశాబ్దాలుగా నడుస్తున్న చేనేత వస్త్రాల తయారీలో అందమైన చీరలు మరియు డ్రెస్‍ మెటీరియల్స్ నైపుణ్యం కలిగిన నేత కార్మికులచే క్లిష్టమైన రేఖాగణిత నమూనాలు ప్రావీణ్యం పొందాయి. కస్టమర్ల నుండి ఆర్డర్‍ మరియు డిమాండ్‍ ఆధారంగా అనుకూలీ కరించిన డిజైన్‍లు రూపొందించబడినప్పుడు మారుతున్న కాలానికి అనుగుణంగా చేనేత వస్త్రాలు అప్‍గ్రేడ్‍ చేయబడ్డాయి.


పోచంపల్లి గ్రామం ‘‘ఐకానిక్‍ చీర నేయడం క్లస్టర్‍ ఆఫ్‍ ఇండియా’’ క్రింద యునెస్కో తాత్కాలిక ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశాల జాబితాలో చేరింది. పోచంపల్లి, శ్రీపురం, చుయిగొట్టాల, కోయల్‍గూడం, చౌటుప్పల్‍ మరియు గల్తెప్పల మరియు సమీపంలోని ఇతర గ్రామాలలో ఈ వస్త్ర ఉత్పత్తి జరుగుతుంది. పోచంపల్లి తెలంగాణ ప్రతిష్టాత్మకమైన నేత సంప్రదాయానికి ప్రాతినిధ్యం వహిస్తుంది. ఈ వస్త్రం నేడు పోచంపల్లిలో ఉన్న ఒక సహకార సంఘం, ఇతర సంబంధిత సంస్థలతో పాటు మాస్టర్‍ వీవర్స్ మరియు యితర వ్యాపార సంస్థల ద్వారా మార్కెట్‍ చేయబడుతుంది.


పోచంపల్లి చీర 2005 సంవత్సరంలో మేధో సంపత్తి హక్కుల రక్షణ లేదా భౌగోళిక సూచిక (GI) హోదాను కూడా పొందింది. పోచంపల్లి ఇకత్‍ అనేది పోచంపల్లి చేనేత నేత సహకార సంఘం లిమిటెడ్‍ & పోచంపల్లి హ్యాండ్లూమ్‍ టై & డై సిల్క్ చీరల తయారీదారుల సంఘం యొక్క నమోదిత ఆస్తి. పోచంపల్లి హ్యాండ్లూమ్‍ వీవర్స్ కో-ఆపరేటివ్‍ సొసైటీ లిమిటెడ్‍ 1955లో స్థాపించబడింది. ప్రస్తుతం దీని టర్నోవర్‍ సంవత్సరానికి 2.5 కోట్ల కంటే ఎక్కువ. అసోసియేషన్లు భారతదేశం అంతటా తమ
ఉత్పత్తులను మార్కెట్‍ చేస్తాయి. ఈ పక్రియలో కొన్ని అవార్డులు, రివార్డులను కూడా అందుకుంది. భారత ప్రభుత్వ అధికారిక ఎయిర్‍ క్యారియర్‍ ఎయిర్‍ ఇండియా ఎయిర్‍ హోస్టెస్‍లు ప్రత్యేకంగా రూపొందించిన పోచంపల్లి సిల్క్ చీరలను ధరిస్తారు. పోచంపల్లి ఇకత్‍ చీరలు భారతదేశం మరియు విదేశాలలో చాలా మంచి మార్కెట్‍ను కలిగి ఉన్నాయి. ఎందుకంటే నేత కార్మికులు ప్రత్యేకమైన డిజైన్‍లను రూపొందించడానికి ఆధునిక సింథటిక్‍ రంగులను ఉపయోగిస్తున్నారు. ఇది భారతీయ చీర సంప్రదాయానికి విలక్షణమైనదిగా పరిగణించ బడుతుంది.


-సువేగా,
ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *