చరిత్ర మన పరిసరాలకు అంకితమైన రోజు సెప్టెంబర్‍ 26న ప్రపంచ పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవం


ఈ దినోత్సవాన్ని సెప్టెంబర్‍ 26, 2011న ఇంటర్నేషనల్‍ ఫెడరేషన్‍ ఆఫ్‍ ఎన్విరాన్‍మెంటల్‍ హెల్త్ (IFEH) స్థాపించింది. ప్రతి సంవత్సరం అదే తేదీన జరుపుకుంటారు.
ప్రపంచ పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవం యొక్క 2022 థీమ్‍: స్థిరమైన అభివృద్ధి లక్ష్యాల అమలు కోసం పర్యావరణ ఆరోగ్య వ్యవస్థలను బలోపేతం చేయడం
ప్రపంచ పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవం


గ్లోబల్‍ గోల్స్ అని కూడా పిలువబడే సస్టెయినబుల్‍ డెవలప్‍మెంట్‍ గోల్స్ (SDGలు) 2015లో ఐక్యరాజ్యసమితి ద్వారా పేదరికాన్ని అంతం చేయడానికి, గ్రహాన్ని రక్షించడానికి మరియు 2030 నాటికి ప్రజలందరూ శాంతి మరియు శ్రేయస్సును అనుభవిస్తున్నారని నిర్ధారించడానికి సార్వత్రిక పిలుపుగా స్వీకరించారు.
ఒక ప్రాంతంలోని చర్య ఇతరులలో ఫలితాలను ప్రభావితం చేస్తుందని మరియు అభివృద్ధి సామాజిక, ఆర్థిక మరియు పర్యావరణ సుస్థిరతను సమతుల్యం చేయాలని వారు గుర్తిస్తున్నారు. వాతావరణ మార్పులను ఎదుర్కొంటూ, మన మహాసముద్రాలు, అడవులను సంరక్షించడానికి కృషి చేస్తారు.


‘‘2030 నాటికి ప్రజలందరికీ మరియు ప్రపంచానికి మెరుగైన మరియు మరింత స్థిరమైన భవిష్యత్తును సాధించడానికి ఒక బ్లూప్రింట్‍.’’
2011 నుండి, ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్‍ 26ని ప్రపంచ పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవంగా పాటిస్తున్నారు. మన పర్యావరణం యొక్క ఆరోగ్యం గురించి అవగాహన పెంచే లక్ష్యంతో 44 సభ్య దేశాలతో కూడిన ఇంటర్నేషనల్‍ ఫెడరేషన్‍ ఆఫ్‍ ఎన్విరాన్‍మెంటల్‍ హెల్త్ (IFEH) ద్వారా ఇది ఆ సంవత్సరం స్థాపించబడింది.
ప్రతి సంవత్సరం, ఈ సందర్భం ఒక ప్రత్యేక థీమ్‍తో గుర్తించబడుతుంది, ప్రస్తుత ఎడిషన్‍లో ‘‘ప్రపంచ పునరుద్ధరణలో ఆరోగ్యకరమైన కమ్యూనిటీల కోసం పర్యావరణ ఆరోగ్యానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వడం’’. ఇక్కడ ‘‘గ్లోబల్‍ రికవరీ’’ అనేది కరోనావైరస్‍ వ్యాధి (కోవిడ్‍-19) యొక్క కొనసాగుతున్న మహమ్మారి నుండి వచ్చిన దానిని సూచిస్తుంది. మే 26, 2020న ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ విడుదల చేసిన ‘‘కోవిడ్‍-19 నుండి ఆరోగ్యకరమైన కోలుకోవడానికి మానిఫెస్టో’’ ఆధారంగా థీమ్‍ రూపొందించబడింది మరియు ×ఖీజు• ప్రకారం, ఇది ఆరు కీలక ఆలోచనలపై ఆధారపడింది.


ప్రపంచ పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవం, 2021కి ముందు మాట్లాడుతూ, IFEHకి నాయకత్వం వహిస్తున్న సుసానా పైక్సావో, ‘‘పర్యావరణం, ఆరోగ్యం మరియు ఆర్థిక వ్యవస్థ మధ్య సమగ్ర సంబంధం ఉందని ప్రపంచం అర్థం చేసుకోవడం అవసరం. అందువల్ల, పర్యావరణ ఆరోగ్య శ్రామిక శక్తి నుండి మరియు మా సంస్థ సహకారంతో అన్ని కమ్యూనిటీలకు దగ్గరగా ఆరోగ్యకరమైన మరియు ఆకుపచ్చ పునరుద్ధరణలో పెట్టుబడి పెట్టడం చాలా ముఖ్యం. మేము ఈ సంవత్సరం థీమ్‍ను ఈ విధంగా ఎంచుకున్నాము.
ఇంతలో, గత సంవత్సరం సెప్టెంబర్‍ 26 కోసం ట్యాగ్‍లైన్‍ ‘‘పర్యావరణ ఆరోగ్యం, వ్యాధి మహమ్మారి నివారణలో కీలకమైన ప్రజారోగ్య జోక్యం.’’
ఎప్పటిలాగే, ఈ సందర్భంగా ప్రపంచవ్యాప్తంగా వివిధ కార్యక్రమాలు జరుగుతాయి, పర్యావరణ సంస్థ జాతీయ ప్రభుత్వాలను దినోత్సవాన్ని పురస్కరించుకుని కార్యక్రమాలు నిర్వహించాలని కోరింది. పర్యావరణ ఆరోగ్యం క్షీణించడానికి దోహదపడే కారకాలను గుర్తించడం మరియు తగ్గించడం అనేది వేడుకల వెనుక ఉన్న ప్రధాన అంశం.
లండన్‍లో ప్రధాన కార్యాలయం, IFEH 1986లో స్థాపించబడింది. దీని పని పర్యావరణ ఆరోగ్యంపై శాస్త్రీయ మరియు సాంకేతిక పరిశోధనపై దృష్టి సారించింది మరియు దాని గురించి ఆలోచనల మార్పిడిపై దృష్టి సారించింది.

  • దక్కన్‍న్యూస్‍
    ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *