హర్యానా ప్రభుత్వం పాత చెట్లకు ఏడాదికి రూ.2,750 పింఛన్‍


హర్యానా ప్రభుత్వం గురువారం రాష్ట్ర నివాసితుల ఆస్తి ఆవరణలో లో ఉన్న 75 సంవత్సరాలు లేదా అంతకంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్న చెట్లకు పెన్షన్‍ అందించే పథకాన్ని ప్రారంభించింది. ప్రాణవాయు దేవతా పెన్షన్‍ పథకం కింద 3,810 చెట్ల నిర్వహణ, సంరక్షణ కోసం ఏడాదికి రూ.2,750 పింఛన్‍ ఇస్తున్నామని, వృద్ధాప్య పింఛన్‍ మాదిరిగానే ఈ అలవెన్స్ వార్షిక ఇంక్రిమెంట్లను అందిస్తుందని ముఖ్యమంత్రి మనోహర్‍ లాల్‍ ఖట్టర్‍ తెలిపారు.
వయసు మళ్లిన చెట్లను సంరక్షించే లక్ష్యంతో ఇలాంటి పథకాన్ని అమలు చేసిన తొలి రాష్ట్రం హర్యానా అని ఖట్టర్‍ తెలిపారు.


ఇళ్ల ఆవరణలో 75 ఏళ్లు లేదా అంతకంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్న చెట్లు ఉన్నవారు ఆయా జిల్లా అటవీ శాఖ కార్యాలయాలకు వెళ్లి పింఛన్‍ కోసం దరఖాస్తు చేసుకోవాలని కోరారు. ప్రతి దరఖాస్తును ఒక కమిటీ క్షుణ్ణంగా పరిశీలిస్తుందని, లబ్ధిదారుడు పింఛన్‍ పొందే ముందు అన్ని ప్రమాణాలు పాటించేలా చూస్తామని, పింఛన్‍ సంరక్షకుడి ఖాతాలో జమ అవుతుందని తెలిపారు.


పింఛన్లకు అర్హులైన 3,810 చెట్లను ఇప్పటికే జిల్లా స్థాయి పరిరక్షణ కమిటీలు గుర్తించాయి. పర్యావరణ అనుకూల కార్యక్రమాలపై తమ ప్రభుత్వం క్రియాశీల వైఖరిని హైలైట్‍ చేస్తూ, ఆక్సిజన్‍ ఉత్పత్తిలో చెట్ల కీలక పాత్రను, ముఖ్యంగా ఈ ప్రాణాధార మూలకాన్ని గణనీయమైన మొత్తంలో విడుదల చేసే పాత చెట్లను ఖట్టర్‍ నొక్కి చెప్పారు. హర్యానా ప్రజలు చెట్ల పెంపకంలో చురుగ్గా పాల్గొనాలని, పర్యావరణ పరిరక్షణలో చేతులు కలపాలని ఆయన కోరారు.


ఎంపిక చేయబడిన ప్రాణ వాయు దేవత చెట్లు రావి, మర్రి, వేప, మామిడి, జాల్‍, గులార్‍, కృష్ణ కదంబ మరియు పిలా?న్తో సహా సుమారు 40 విభిన్న జాతులకు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తాయి, వీటిలో ప్రతి ఒక్కటి గణనీయమైన పర్యావరణ ప్రాముఖ్యతను కలిగి ఉన్నాయి. ఈ చెట్లు ప్రైవేటు, పంచాయతీ హోల్డింగ్స్ నుంచి సంస్థాగత, ప్రభుత్వ ఆస్తుల వరకు వివిధ రకాల భూముల్లో ఉన్నాయి. అటవీ ప్రాంతాల్లో ఉన్న చెట్లకు ఈ పథకం వర్తించదు.
మన దేశంలో మనిషీ చెట్టూ నిష్పత్తి 1:28. అంటే ఒక మనిషికి 28 చెట్లు మాత్రమే ఉన్నాయి. పొరుగుదేశం చైనాలో ఒకరికి 119, అమెరికాలో 716, కెనడాలో ఏకంగా ఒకరికి 9వేల చొప్పున చెట్లున్నాయి. భారత్‍లో ఉష్ణోగ్రతలు పెరగడానికి, రుతువుల సమతుల్యం దెబ్బతినడానికీ ఇదే ప్రధాన కారణం.

  • దక్కన్‍న్యూస్‍
    ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *