30 ఏళ్ల తర్వాత వరంగల్‍లోని కాకతీయ విశ్వవిద్యాలయంలో ఇండియన్‍ హిస్టరీ కాంగ్రెస్‍

ఇండియన్‍ హిస్టరీ కాంగ్రెస్‍ (Indian History Congress-IHC) : 1935లో స్థాపించబడిన ఇండియన్‍ హిస్టరీ కాంగ్రెస్‍ దక్షిణాసియాలో వ•త్తిపరమైన చరిత్రకారుల సంఘం. దీనిలో సుమారు 35,000 మంది సభ్యులు ఉన్నారు. ఇందులో ప్రతి సంవత్సరం 2,000 మందికి పైగా ప్రతినిధులు పాల్గొంటారు. ఇది ప్రారంభమైనప్పటి నుండి చాలా క్రమం తప్పకుండా తన సమావేశాలను నిర్వహించడమే కాకుండా ప్రతి సంవత్సరం తన కార్యకలాపాలను ప్రచురిస్తోంది. చరిత్ర యొక్క లౌకిక మరియు శాస్త్రీయ రచనను ప్రోత్సహించడం దీని ప్రధాన లక్ష్యం.


30 ఏళ్ల తర్వాత డిసెంబర్‍ 28 నుంచి 30 వరకు వరంగల్‍ లోని కాకతీయ యూనివర్సిటీ (కేయూ) 82వ ఇండియన్‍ హిస్టరీ కాంగ్రెస్‍ (ఐహెచ్‍ సీ) వార్షిక సదస్సుకు ఆతిథ్యమిచ్చింది. కాకతీయ విశ్వవిద్యాలయంలో మరోసారి ఇండియన్‍ హిస్టరీ కాంగ్రెస్‍ సభను నిర్వహించడం గౌరవంగా భావిస్తూ సదస్సు నిర్వహణకు సహకరించిన హిస్టరీ అండ్‍ టూరిజం డిపార్ట్ మెంట్‍కు క•తజ్ఞతను తెలుపుతూ 82వ వార్షిక సమావేశాలకు అంగీకరించినందుకు తెలంగాణ ప్రభుత్వానికి కాకతీయ విశ్వవిద్యాలయం యాజమాన్యం వారి తరఫున శ్రీ తాళ్ళపల్లి మనోహర్‍ గారు, స్థానిక కార్యదర్శి, ఇండియన్‍ హిస్టరీ కాంగ్రెస్‍ క•తజ్ఞతలు వ్యక్తం చేశారు.
ఈ కార్యక్రమానికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం మద్దతుతో వివిధ చారిత్రక యుగాలను కవర్‍ చేసే ఆరు థీమ్‍లతో ముఖ్యంగా ప్రాచీన భారతదేశం, మధ్యయుగ భారతదేశం, ఆధునిక భారతదేశం, భారతదేశానికి అతీతమైన దేశాల చరిత్ర, పురావస్తు శాస్త్రం మరియు సమకాలీన భారతదేశం (1947 తరువాత విస్తరించిన) అంశాలపై ఈ సదస్సు జరిగింది అని వైస్‍ చాన్స్లర్‍, ఐహెచ్‍సీ సెషన్‍ చీఫ్‍ ప్యాట్రన్‍ ప్రొఫెసర్‍ తాటికొండ రమేష్‍ తెలిపారు.
మేధావుల విజయాలను గుర్తించి అత్యుత్తమ చారిత్రక ప్రచురణలకు ప్రతిష్ఠాత్మక అవార్డులను ఐహెచ్‍సీ ప్రదానం చేసింది. వీటిలో ముఖ్యమైనవి బర్పుజారీ అవార్డు, మధ్యయుగ భారతీయ చరిత్రకు ప్రొఫెసర్‍ మహమ్మద్‍ హబీబ్‍ అవార్డు, మరియు ప్రాచీన భారత చరిత్ర కోసం కొత్తగా ప్రవేశపెట్టిన ప్రొఫెసర్‍ అన్నపూర్ణ ఉత్తమ పుస్తక పురస్కారం.


అదనంగా, ఇండియన్‍ హిస్టరీ కాంగ్రెస్‍ (IHC వివిధ చారిత్రక డొమైన్లలో 45 సంవత్సరాల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్న పండితుల సమర్పణలను,ఉత్తమ పరిశోధనా పత్రాలను ప్రోత్సహించేందుకు అనేక అవార్డులను ప్రకటించింది. ప్రొఫెసర్‍ విజయ్‍కుమార్‍ ఠాకూర్‍ మెమోరియల్‍ ప్రైజ్‍ ఫర్‍ ఏన్షియెంట్‍ ఇండియా, ప్రొఫెసర్‍ జేఎస్‍ గ్రేవాల్‍ ప్రైజ్‍ ఫర్‍ మిడిల్‍ ఇండియా, నిర్దిష్ట చారిత్రక విభాగాల్లో విశేష క•షికి గుర్తింపుగా నిలిచిన ఇతర బహుమతులు ఉన్నాయి.


మునుపటి సెషన్‍ నుండి ప్రొసీడింగ్స్ వాల్యూమ్‍ను విడుదల చేయడం ద్వారా పండిత జ్ఞానాన్ని వ్యాప్తి చేయడంలో ఐహెచ్‍సి యొక్క నిబద్ధత, సభ్యులకు స్వేచ్ఛగా పంపిణీ చేయబడిన ఈ ముద్రిత సంపుటి విద్యావ్యాప్తి పట్ల సంస్థ యొక్క అంకితభావాన్ని ప్రకటించుకుంది. భారతదేశం నలుమూలల నుండి ప్రఖ్యాత రీసెర్చ్ స్కాలర్లు, ప్రొఫెషనల్స్, చరిత్రకారులు తదితరులు పాల్గొన్నారు.


కాకతీయ విశ్వవిద్యాలయం, వరంగల్‍ గురించి:
కాకతీయ విశ్వవిద్యాలయం పూర్వపు ఉస్మానియా విశ్వవిద్యాలయం పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్‍ కేంద్రాన్ని అప్‍ గ్రేడ్‍ చేయడం ద్వారా 1976 ఆగస్టు 19న స్థాపించబడి ఈ ప్రాంతంలో ప్రజల చిరకాల ఆకాంక్ష నెరవేరే దిశగా ఉన్నత విద్య రంగంలో కొత్త శకానికి నాంది పలికింది.
చారిత్రాత్మక నగరమైన వరంగల్‍కు తూర్పు దక్కన్‍ ప్రాంతాన్ని క్రీ.శ. 12, 14 శతాబ్దాలు. పరిపాలించిన గొప్ప కాకతీయ రాజవంశపు పేరును పెట్టడం జరిగింది.
వరంగల్‍లో జన్మించిన మహానుభావుడు విద్యారణ్య 1336లో వరంగల్‍లో విజయనగర సామ్రాజ్యం స్థాపించే ప్రేరణనకు క•తజ్ఞతగా సుమారు 650 ఎకరాల సువిశాల విస్తీర్ణంలో విస్తరించి ఉన్న యూనివర్సిటీ క్యాంపస్‍కు తొలుత విద్యారణ్యపురి అని పేరు పెట్టారు.
విశ్వవిద్యాలయం అభివ•ద్ధి క్రమక్రమంగా జరిగింది. అకడమిక్‍ శ్రేష్ఠతను సాధించడంలో వేగంగా పురోగతి సాధించింది. కాకతీయ యూనివర్శిటీ క్యాంపస్‍లో ఇప్పుడు 27 విభాగాలు ఉన్నాయి. 19 అనుబంధ కళాశాలలు మరియు 473 అనుబంధ కళాశాలలు ఉన్నాయి మరియు పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్‍ కళాశాలలు సుబేదారి (హనుమకొండ), నిర్మల్‍, ఖమ్మం, జనగామ, భూపాలపల్లి, మహబూబాబాద్‍, యూనివర్సిటీ ఇంజినీరింగ్‍ కళాశాల, కొత్తగూడెంలో ఉన్నాయి.


ఇది ఆర్టస్, సోషల్‍ ఫ్యాకల్టీలలో అండర్‍ గ్రాడ్యుయేట్‍ మరియు పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్‍ స్థాయిలో 95 పోగ్రాములను అందిస్తుంది. సైన్సెస్‍, లైఫ్‍ సైన్సెస్‍, కామర్స్, ఎడ్యుకేషన్‍, లా, ఫార్మసీ, ఇంజనీరింగ్‍, టూరిజం మేనేజ్మెంట్‍, ఓరియంటల్‍ కోర్సులు.. అదనంగా, విశ్వవిద్యాలయం స్కూల్‍ ఆఫ్‍ డిస్టెన్స్ లెర్నింగ్‍ ద్వారా దూర విధానంలో 28 కోర్సులను అందిస్తుంది మరియు కంటిన్యూయింగ్‍ ఎడ్యుకేషన్‍ (ఎస్‍ డిఎల్‍ సిఇ). ఇటీవల కాకతీయ విశ్వవిద్యాలయానికి NAAC “A+” గ్రేడ్‍ (4వ Cycle) గుర్తింపు లభించడం గర్వకారణం.


డిపార్ట్మెంట్‍ ఆఫ్‍ హిస్టరీ & టూరిజం మేనేజ్మెంట్‍ గురించి:
చరిత్ర విభాగం 1984లో ఆరవ ప్రణాళిక ప్రకారం ఒక ప్రొఫెసర్‍, ఒక అసోసియేట్‍ ప్రొఫెసర్‍, ఇద్దరు అసిస్టెంట్‍ ప్రొఫెసర్లు తో ప్రారంభించారు. విద్యార్థుల కమ్యూనిటీ మరియు విద్యావంతులు చాలా కాలంగా అవసరమని భావించి ఈ ప్రాథమిక సాంఘిక శాస్త్ర విభాగాన్ని ప్రారంభించిన తెలంగాణ రాష్ట్ర నడిబొడ్డున ఉన్న విశ్వవిద్యాలయం.
ఈ విభాగానికి చెందిన అధ్యాపకులు మరియు స్కాలర్స్ చరిత్ర మరియు సంస్క•తి యొక్క వివిధ రంగాలు అనగా వ్యవసాయం, నీటిపారుదల, పరిశ్రమలు, కాకతీయులు, కుతుబ్‍ షాహీలు మరియు అసఫ్‍ జాహీల సమాజం మరియు సంస్క•తి వంటి వివిధ రంగాలలో పనిచేశారు.
ఈ విభాగం ఆంధ్ర, తెలంగాణా స్వాతంత్య్ర పోరాటం, తెలంగాణలో వ్యవసాయ సంబంధాలు, తెలంగాణలో దళిత, జానపద, గిరిజన అధ్యయనాలు, మహిళా అధ్యయనాలు, సైన్స్ మరియు టెక్నాలజీ, వర్కింగ్‍ క్లాస్‍ మూవ్‍ మెంట్స్, టూరిజం స్టడీస్‍, బయోగ్రఫీ, ఓరల్‍ హిస్టరీ, హిస్టరీగ్రఫీ, భూసమస్యలపై గణనీయమైన చారిత్రక పరిశోధనలను ప్రోత్సహించింది.


రామప్ప ఆలయం:
క్రీ.శ.1213లో కాకటి గణపతి దేవుని సేనాధిపతి రేచర్ల రుద్రుడు నిర్మించిన 13వ శతాబ్దపు రామప్ప ఆలయం తెలంగాణలో 2021 జూలై 25న పాలంపేటను యునెస్కో ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశంగా గుర్తించింది. కాకతీయ శైలి నిర్మాణ హిందూ దేవాలయం, అలంకరించిన శిల్పాలు ఒక అద్భుతం, అపూర్వం.


భద్రకాళి ఆలయం:

ఆలయం ప్రధాన దేవత స్వరూపం చాముండి. ఆమెకు అనేక చేతులు వివిధ ఆయుధాలు ఉన్నాయి. కొంతమంది పండితులు ఆమెను నిజమైన కాకతి, సంరక్షక దేవతగా భావిస్తారు.


మేడారం జాతర :
దట్టమైన మధ్య ఉన్న చిన్న గ్రామమైన మేడారంలో రెండు రోజుల పాటు జరిగే మేడారం జాతర, గిరిజన పండుగ. వరంగల్‍ కు 100 కి.మీ.ల దూరంలో ఉన్న అడవి ఎంతో భక్తిశ్రద్ధలతో, ఆర్భాటాలతో, ఆనందోత్సాహాలతో. ఇద్దరూ కలిసి ఉంటారని భావిస్తున్నారు.
దేశ రక్షణ కోసం పాలకులతో పోరాడుతూ గిరిజన భక్తులను కాపాడడానికై ప్రాణత్యాగం చేసిన సమ్మక్క, సారలమ్మ.. ‘మాఘ పూర్ణిమ’లో ప్రత్యక్షమై భక్తులను ఆశీర్వదిస్తారు. అన్ని వైపుల నుంచి లక్షలాది మంది భక్తులు జాతరలో పాల్గొంటారు.


-డా।। ఎస్‍. జైకిషన్‍
ఎ : 970477833

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *