జాతీయ పర్యాటక దినోత్సవం

భారతదేశం యొక్క జాతీయ పర్యాటక దినోత్సవం జనవరి 25న జరుపుకుంటారు. ఇది దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థకు పర్యాటక ప్రాముఖ్యత గురించి అవగాహన కల్పించడానికి భారత ప్రభుత్వంచే స్థాపించబడింది.


భారతదేశం యొక్క గొప్ప చరిత్ర, సాంస్క•తిక, భౌగోళిక వైవిధ్యం దేశాన్ని విదేశీ ప్రయాణీకులలో అత్యంత ప్రసిద్ధ పర్యాటక ప్రాంతాలలో ఒకటిగా మార్చింది. ఇది సాంస్క•తిక, వారసత్వం, క్రూయిజ్‍, ప్రక•తి, విద్య, వ్యాపారం, క్రీడలు, గ్రామీణ, వైద్యం మరియు పర్యావరణ పర్యాటకంతో సహా వివిధ రకాల పర్యాటకాలను అందిస్తుంది. పర్యాటకం యొక్క ప్రచారం మరియు అభివ•ద్ధి కోసం జాతీయ విధానాలను పర్యాటక మంత్రిత్వ శాఖ రూపొందించి నిర్వహిస్తుంది.


గణాంకాల ప్రకారం, 7.7% పైగా భారతీయ ఉద్యోగులు పర్యాటక పరిశ్రమలో పనిచేస్తున్నారు. ప్రతి సంవత్సరం, దేశాన్ని మిలియన్ల కొద్దీ విదేశీ పర్యాటకులు సందర్శిస్తారు (ఉదాహరణకు, 2014లో 7.42 మిలియన్లు). జాతీయ పర్యాటక దినోత్సవం పర్యాటక పరిశ్రమను ప్రోత్సహించడానికి మరియు పర్యాటక ప్రాంతాల, స్థానిక కమ్యూనిటీల వ•ద్ధి, స్థిరత్వానికి దాని సహకారాన్ని గుర్తించడానికి స్థాపించబడింది.


UN ప్రపంచ పర్యాటక దినోత్సవం (సెప్టెంబర్‍ 27) వేడుకలో భారతదేశం కూడా పాల్గొంటుంది. 2008లో భారతదేశం కూడా ఈ ఈవెంట్‍ను నిర్వహించింది. ఈ సంవత్సరం ప్రపంచ పర్యాటక దినోత్సవం యొక్క థీమ్‍ ‘‘పర్యాటకం మరియు శాంతి’’.

  • దక్కన్‍న్యూస్‍, ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *