ప్రకృతితో ఐక్యమయ్యేది యోగ జూన్‍ 21 న అంతర్జాతీయ యోగ దినోత్సవం

అంతర్జాతీయ యోగా దినోత్సవం 2024 యొక్క థీమ్‍ ‘‘మానవత్వం ’’. యోగా దినోత్సవ వేడుకలు యోగా యొక్క సంపూర్ణ స్వభావం గురించి అవగాహన కల్పించడం మరియు మెరుగైన శ్రేయస్సు కోసం వారి దైనందిన జీవితంలో చేర్చుకునేలా ప్రజలను ప్రోత్సహించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నాయి.


‘అంతర్జాతీయ యోగ దినోత్సవము ప్రతి సంవత్సరం జూన్‍ 21న జరుపుకుంటారు. 2014 సెప్టెంబరు 27న భారత ప్రధాని నరేంద్రమోడి ఐక్యరాజ్యసమితి సర్వసభ్య సమావేశంలో అంతర్జాతీయ యోగా దినోత్సవం ప్రతి సంవత్సరం జూన్‍ 21న జరుపుకొనుట గురించి ప్రతిపాదన చేశారు. ఈ తీర్మానానికి 193 ఐరాస ప్రతినిధులలో 175 మంది మద్దతు ఇచ్చారు. భద్రతా కమిషన్‍లో శాశ్వత సభ్యులుగా ఉన్న అమెరికా, ఇంగ్లాండ్‍, చైనా, ఫ్రాన్స్, రష్యా వంటి దేశాలు కూడా ఈ తీర్మానానికి సహ ప్రతినిధులు. విస్త•తమైన చర్చల తరువాత డిసెంబర్‍ 2014లో ఆమోదించబడింది. 2015 జూన్‍ 21న, మొదటి అంతర్జాతీయ యోగా దినోత్సవాన్ని ప్రపంచ వ్యాప్తంగా జరుపుకున్నారు. జూన్‍ 21నే యోగా దినోత్సవం జరుపుకోవడానికి గల కారణం జూన్‍ 21 ఉత్తరార్ధగోళంలో అత్యధిక పగటి సమయం ఉన్న రోజు. ప్రపంచంలోని పలు ప్రాంతాల్లో ఆ రోజుకు ప్రత్యేకత కూడా ఉంటుంది. ఎక్కువ పగటి సమయం ఉన్న రోజుగా గుర్తింపు పొందడంతో అదే రోజును అంతర్జాతీయ యోగా దినోత్సవంగా జరుపుకోవాలని ఐక్యరాజ్యసమితికి ప్రధాని మోదీ సూచించారు.


2014లో ఐక్యరాజ్యసమితి జనరల్‍ అసెంబ్లీలో తన ప్రసంగంలో భారత ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ యోగాకు అంకితమైన అంతర్జాతీయ దినోత్సవం ఆలోచనను ప్రతిపాదించినప్పుడు అంతర్జాతీయ యోగా దినోత్సవం చరిత్రను గుర్తించవచ్చు. అతను యోగాను ‘‘భారతదేశపు ప్రాచీన సంప్రదాయానికి అమూల్యమైన బహుమతి’’ గా అభివర్ణించాడు. ఇది ‘‘ఆరోగ్యకరమైన గ్రహాన్ని స•ష్టించేందుకు దోహదపడుతుందని’’ చెప్పాడు. యోగా అనేది శారీరక వ్యాయామం మాత్రమే కాదని, తనతో, ప్రపంచంతో మరియు ప్రక•తితో ఐక్యతను గుర్తించే సాధనమని ఆయన నొక్కి చెప్పారు.


మొదటి అంతర్జాతీయ యోగా దినోత్సవాన్ని జూన్‍ 21, 2015న జరుపుకున్నారు, 190కి పైగా దేశాల్లో కార్యక్రమాలు జరిగాయి. అప్పటి నుండి, అంతర్జాతీయ యోగా దినోత్సవం ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రజలు జరుపుకునే వార్షిక కార్యక్రమంగా మారింది.


యోగా వల్ల కలిగే శారీరక, మానసిక, ఆధ్యాత్మిక ప్రయోజనాల గురించి చైతన్యం కలిగించడమే అంతర్జాతీయ యోగా దినోత్సవం ముఖ్యోద్దేశం. యోగా అనే పదం సంస్క•తంలోని యుజ అనే దాని నుంచి వచ్చింది. యుజ అంటే చేరడం లేదా ఏకం చేయడం అని అర్థం. శరీరం, మనసును ఏకచేయడమే యోగాలోని పరమార్థం. దాదాపు 5000 ఏళ్ల చరిత్ర కలిగిన యోగశాస్త్రం ప్రపంచానికి భారతీయులు అందించిన అద్భుతమైన కానుక.


యోగా అంటే ఏమిటి?
యోగా, భారత దేశంలో ఉద్భవించిన పురాతన అభ్యాసం, శారీరక, మానసిక, ఆధ్యాత్మిక అంశాలను కలిగి ఉంటుంది. ‘‘యోగ’’ అనే పదం సంస్క•తం నుండి వచ్చింది. శరీరం మరియు స్ప•హ యొక్క ఐక్యతను సూచిస్తుంది. ఇది వారి సామరస్య సంబంధాన్ని సూచిస్తుంది.


21 జూన్‍ 2024 ప్రత్యేక రోజు
మేము 2024లో అంతర్జాతీయ యోగా దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటున్నందున జూన్‍ 21 ప్రపంచ ఆరోగ్య ప్రాముఖ్యతను కలిగి ఉంది. ఏటా వేసవి కాలంతో సముచితంగా జరిగే ఈ స్మారకార్థం ఆరోగ్యం మరియు శ్రేయస్సు కోసం యోగా యొక్క బహుముఖ ప్రయోజనాలను నొక్కి చెబుతుంది. పురాతన అభ్యాసం యొక్క సంపూర్ణ ప్రయోజనాలకు సంబంధించి అవగాహనను వ్యాప్తి చేయడానికి అనుకూలమైన సమయం సరైన సమయాన్ని అందిస్తుంది. యోగా అభ్యాసకులు, సంస్థలు ఈ నిర్దిష్ట 2024 తేదీలో అంతర్జాతీయంగా ఏకమవుతున్నందున, సందేశం స్పష్టంగా ప్రతిధ్వనిస్తుంది – యోగా మనస్సు, శరీరం, ఆత్మను పెంపొందిస్తుంది.

సత్య ప్రసన్న
ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *