కొత్త పంచాయతీ రాజ్‍ చట్టంతో గ్రామాలలో పునరుజ్జీవనం


పంచాయతీ రాజ్‍ శాఖ మంత్రి ఎర్రబెల్లి దయాకర్‍ రావు


స్వాతంత్య్రం పొంది 74వ సంవత్సరంలోకి అడుగు పెడుతున్నప్పటికీ, గ్రామాల స్థితి ఇంకా సరిగ్గా లేదు. ఎక్కువగా శిధిలమైన ఇళ్ళు, పశువుల గడ్డిబీడులు, కలుపు మొక్కలు, పేడ, దోమలు, మురికి నీటి గుంటలు, నిర్లక్ష్యం చేయబడిన బోర్‍వెల్లు, పిచ్చి కుక్కలు, పందులు, కోతులు, వంగిన విద్యుత్‍ స్తంభాలు ఇదీ మన గ్రామీణ దృశ్యం. ఇది మన రాష్ట్రానికి మాత్రమే పరిమితం కాదు. మొత్తం దేశంలోనే ఈ స్థితి ఉంది. గ్రామీణాభివృద్ధికి ముఖ్యమంత్రి కె. చంద్రశేఖర్‍ రావు గ్రామ పునరుత్థానం మరియు పునరుజ్జీవనం యొక్క భారీ పనిని చేపట్టారు. కొత్త పంచాయతీ రాజ్‍ చట్టం మౌలిక లక్ష్యం గ్రామాలలో గుణాత్మక మార్పును తీసుకు రావడం, గ్రామ అభివవృద్ధిని సాధించడం.


తెలంగాణ రాష్ట్రం ఏర్పడ్డాక పల్లెల అభివృద్ధికి ముఖ్యమంత్రి కె.సి.ఆర్‍. నాయకత్వంలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అనేక చర్యలు చేపట్టిందని, వ్యవసాయ రంగాన్ని బలోపేతం చేయడం ద్వారా దేశానికి పల్లెలే పట్టు కొమ్మలన్న నానుడిని నిజం చేయబోతున్నామని చెప్తూ కొత్త పంచాయితీరాజ్‍ చట్ట విశిష్టతను, ప్రభుత్వం చేసిన, చేస్తున్న కృషిని పంచాయితీ రాజ్‍ శాఖ మంత్రి ఎర్రబెల్లి దయాకర్‍ రావు వివరించారు.
తెలంగాణ ప్రభుత్వం యొక్క అచంచలమైన సంకల్పం కొత్త పంచాయతీ రాజ్‍ చట్టాన్ని రూపొందించడంలో కనిపిస్తుంది. గ్రామ స్వరాజ్య లక్ష్యం పంచాయతీరాజ్‍ కొత్త చట్టం నెరవేర్చ నుంది. ప్రతి గ్రామాన్ని ప్రగతిశీల, సంపన్నమైన, ఆదర్శవంతమైన ప్రదేశంగా మార్చడం ఈ చట్టం లక్ష్యం. ఎన్నికైన ప్రతినిధులు, అధికారుల బాధ్యతలను స్పష్టంగా వివరించడం ద్వారా, ఇది ప్రభుత్వ సమగ్ర అవగాహనను చూపుతుంది. గ్రామ పరిపాలనలో కావలసిన గుణాత్మక మార్పును తీసుకురావడానికి ప్రజల భాగస్వామ్యాన్ని నిర్ధారించడం ఈ చట్టం లక్ష్యం.


గ్రామ పురోగతి, అభివృద్ధి యొక్క ఏకైక లక్ష్యంతో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఈ చట్టంలో తన స్వంత అధికారాలను తగ్గించింది. ఉదాహరణకు సర్పంచ్‍ యొక్క సస్పెన్షన్‍ ఉత్తర్వులను కొనసాగించడంలో ఇంతకుముందు ఉన్న అధికారం ఇప్పుడు తొలగించబడింది. ఈ చట్టంతో కలెక్టర్‍ సర్వశక్తిమంతుడు.
గతంలో ఇష్టానుసారంగా నిధులు కేటాయింపు జరిగేవి. ఇప్పుడు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నిధుల కేటాయింపు తప్పనిసరి. ఒక నిర్దిష్ట సంవత్సరంలో విడుదల చేయని నిధులను మరుసటి సంవత్సరం వరకు ముందుకు తీసుకెళ్లడం కూడా తప్పనిసరి చేసింది. దాదాపు అన్ని అధికారాలు వికేంద్రీకరించబడ్డాయి. స్థానిక సంస్థలకే అప్పగించబడ్డాయి. ప్రజల ప్రతినిధులకు స్పష్టమైన బాధ్యతలు ఇచ్చిన తరువాత, నిధుల విడుదల తప్పనిసరి చేసిన తరువాత, ప్రభుత్వం తమ విధులను నిర్వర్తించే విషయంలో స్థానిక ప్రభుత్వ ప్రతినిధులు, అధికారులతో ఖచ్చితత్వంగా ఉంటుంది.


పల్లెల ప్రగతి కోసం చేపట్టిన పల్లె ప్రగతి -30 రోజుల ప్రణాళిక కార్యక్రమం దేశంలోనే వినూత్నం. అలాంటి కార్యక్రమం ఇప్పటి వరకు ఎవరూ చేపట్టలేదు. సిఎం కెసిఆర్‍ ఆలోచనల్లోంచి వచ్చిన ఈ పథకం వల్ల పల్లెల్లో పచ్చదనం-పరిశుభ్రత నెలకొంది. ప్రజలే స్వచ్ఛందంగా పాలుపంచుకునే ఈ కార్యక్రమంలో తప్పనిసరిగా ప్రతి గ్రామానికి ఒక ట్రాక్టర్‍, ఓ నర్సరీ, ఒక స్మశానం, డంప్‍ యార్డులు ఉండేలా ప్రభుత్వం చర్యలు తీసుకుందని మంత్రి తెలిపారు. పల్లె ప్రగతి, ఆ తర్వాత చేపట్టిన పట్టణ ప్రగతి కార్యక్రమాలను విప్లవాత్మక కార్యక్రమాలని మంత్రి ఎర్రబెల్లి అభివర్ణించారు.


కష్టపడ్డవారికి అవార్డు
ప్రతి గ్రామ పంచాయతీలో సర్పంచ్‍, ఉప-సర్పంచ్‍ మరియు వార్డ్ సభ్యులను తిరిగి ఎన్నుకున్నారు. కొత్త పంచాయతీ కార్యదర్శులను కూడా నియమించారు. పిఆర్‍ చట్టం ఒక నిబంధనను వివరిస్తుంది. ఇందులో పదేళ్లపాటు రిజర్వేషన్లు వర్తించబడతాయి. సిట్టింగ్‍ సర్పంచ్‍ తిరిగి ఎన్నికయ్యేలా చేస్తుంది. కష్టపడి, నిస్వార్థంగా పనిచేసే వారికి అవార్డుతో గుర్తింపు కల్పిస్తుంది.
సర్పంచ్‍ ఒంటరిగా ఒక గ్రామంలో సర్వశక్తిమంతుడు అనే పూర్వపు భావన తప్పు. గ్రామ పంచాయతీ సర్పంచ్‍, ఉప-సర్పంచ్‍, వార్డ్ సభ్యుల కలయిక. వారితో పాటు, ప్రతి పంచాయతీలో గ్రామ అభివృద్ధికి ప్రేరణగా ఒక రిటైర్డ్ ఉద్యోగి లేదా ఒక సీనియర్‍ సిటిజన్‍తో కూడిన ముగ్గురు సహ-సభ్యులు ఉంటారు. గ్రామ స్థాయి సంఘాల అధ్యక్షులలో ఒకరు, గ్రామ అభివృద్ధికి కాబోయే దాత. ఓటింగ్‍ హక్కు మినహా, ఈ సహకార సభ్యులు ఎన్నుకోబడిన సభ్యుల మాదిరిగానే అధికారాలను పొందుతారు.


నాలుగు కమిటీలు
పంచాయతీకి సూచనలు చేయడానికి పారిశుద్ధ్య నిర్వహణ, గ్రామ లైట్ల నిర్వహణ, తోటల పెంపకం, గ్రామ పెద్దలతో కూడిన గ్రామ మార్కెట్‍ కమిటీలపై నాలుగు స్టాండింగ్‍ కమిటీలు కూడా ఉంటాయి. ప్రతి కమిటీలో 15, 20 లేదా 30 మంది సభ్యులు ఉంటారు. గ్రామ పరిమాణాన్ని బట్టి మొత్తం 60 నుండి 120 మంది ఉంటారు. వారికి అప్పగించిన అన్ని విషయాలను సమీక్షించే అధికారం వారికి ఉంటుంది. ఈ కమిటీల సిఫార్సులు తప్పనిసరి.
ఈ కమిటీలను ఏర్పాటు చేయడానికి గంగదేవిపల్లి గ్రామం ప్రేరణ. గ్రామానికి సంబంధించిన అన్ని పనులను సమీక్షించే అధికారం గ్రామసభకు ఉంది. పంచాయతీ గ్రామసభకు జవాబుదారీగా ఉంటుంది. గ్రామసభ నుండి ఏదైనా అభ్యంతరం చెల్లుబాటు అవుతుంది. పంచాయతీ కట్టుబడి ఉంటుంది. అందువల్ల సర్పంచ్‍ ఉప-సర్పంచ్‍, వార్డ్ సభ్యులు, కో-ఆప్టెడ్‍ సభ్యులు, స్టాండింగ్‍ కమిటీ సభ్యులతో సన్నిహిత సమన్వయంతో పనిచేయాలి.


చెక్‍ పవర్‍
చెక్‍ పవర్‍ సర్పంచ్‍ మరియు ఉప-సర్పంచ్‍లకు సంయుక్తంగా ఇవ్వబడుతుంది. గ్రామ పంచాయతీ ఆమోదంతో చేపట్టిన పనులకు మాత్రమే బిల్లులు క్లియర్‍ చేయబడతాయి. వ్యక్తిగత ఇష్టాలకు, అభిరుచులకు అవకాశం లేదు. గ్రామ పంచాయతీ నిధుల నుండి సర్పంచ్‍, ఉప-సర్పంచ్‍ లేదా ఒక వార్డు సభ్యుడు వారు అమలు చేసిన పనులకు చెల్లింపును పొందలేరు.
వాస్తవానికి, వార్డు సభ్యులు కూడా గ్రామ అభివృద్ధిలో భాగస్వాములు కావాలని డిమాండ్‍ చేస్తున్నారు. అంతేకాకుండా, గతంలో మాదిరిగా, ఇప్పుడు సర్పంచ్‍ కోరుకున్నట్లుగా చెక్కులు ఇవ్వడానికి అవకాశం లేదు. ఈ చట్టం యొక్క నిబంధనలకు అనుగుణంగా, ప్రభుత్వం ప్రకటించిన 60 రోజుల కార్యాచరణ ప్రణాళికను త్వరలో అమలు చేయనున్నారు. ఇది చెల్లింపులు మరియు చెక్కుల విడుదలను కూడా నియంత్రిస్తుంది.
పంచాయతీలపై భారం పడకుండా ప్రభుత్వం నేరుగా గ్రామాల్లో అవసరమైన అనేక సేవలు, సౌకర్యాలను అందిస్తుంది. మిషన్‍ భగీరథలో భాగంగా, గ్రామీణ నీటి సరఫరా ద్వారా, ప్రతి ఇంటికి సురక్షితమైన తాగునీరు అందించబడుతుంది. 24 గంటలు నాణ్యమైన విద్యుత్తు సరఫరా చేయబడుతుంది. రైతు బంధు ద్వారా పెట్టుబడి సహాయాన్ని వ్యవసాయ శాఖ అందిస్తుంది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నేరుగా ఆసరా పెన్షన్లు చెల్లిస్తుంది. మరెన్నో పనులు పంచాయతీలు, గ్రామ నిధుల ప్రమేయం లేకుండా నేరుగా జరుగుతాయి.


పంచాయతీల బాధ్యతలు

గ్రామ పంచాయతీలు ఇతర బాధ్యతలతో పాటు పారిశుధ్యం, చెత్త క్లియరెన్స్పై దృష్టి పెట్టాలి. చెత్తను డంపింగ్‍ యార్డులకు తీసుకెళ్లడం మరియు కంపోస్ట్ ఎరువుగా మార్చడం పంచాయతీల బాధ్యత. రహదారిపై వ్యర్థాలను వదిలివేసినందుకు కొత్త చట్టం ప్రకారం రూ.500 జరిమానా విధిస్తారు. ఈ చట్టం యొక్క నిబంధనలను ఉపయోగించడం ద్వారా, పంచాయతీలు తమ గ్రామాలను మరింత విస్తారంగా మార్చడానికి ప్రయత్నించాలి. తోటల పెంపకం, వాటి రక్షణ మరొక ముఖ్యమైన బాధ్యత. విలేజ్‍ లైట్ల నిర్వహణ, పన్ను వసూలు కూడా వారి డొమైన్‍ పరిధిలోకి వస్తాయి.
వీటితో గ్రామ పరిపాలనలో గుణాత్మక మార్పు ఉంటుంది. గ్రామాలను మెరుగుపరచాలి. తెలంగాణ గ్రామాలు మోడల్‍ గ్రామాలుగా మారాలని ప్రభుత్వం గట్టిగా ఉంది. ఈ చట్టం అక్షరాలా ఆత్మతో అమలు అయ్యేలా చూడటం ప్రతి వ్యక్తి యొక్క బాధ్యత. మన గ్రామాలను అభివృద్ధి చేయడానికి ప్రజలు, ప్రజా ప్రతినిధులు కలిసి పనిచేయాలి.


అతి చిన్న గ్రామ పంచాయతీలకు కూడా
కనీసం రూ.5 లక్షల నిధులు విడుదల:

తెలంగాణ సీఎం కేసీఆర్‍ స్ఫూర్తితో పల్లె ప్రగతి, పట్టణ ప్రగతి వంటి కార్యక్రమాలు పల్లెల రూపు రేఖలను మార్చాయన్నారు. గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా నర్సరీలు, తడి పొడి చెత్తను వేరు చేసే డంపింగ్‍ యార్డులు, పల్లె ప్రకృతి వనాలు, వైకుంఠ ధామాలు అమలు జరుగుతున్నాయి. రైతు కల్లాలు, రైతు వేదికలు నిర్మితమయ్యాయని చెప్పారు. గ్రామాలకు కేంద్ర నిధులతో సమానంగా రాష్ట్ర ప్రభుత్వం రూ.308 కోట్లు విడుదల చేస్తుందని చెప్పారు. అతి చిన్న గ్రామ పంచాయతీలకు కూడా కనీసం రూ.5 లక్షల నిధులు విడుదల అవుతున్నాయని చెప్పారు. గ్రామాల్లో నిరంతర పారిశుద్ధ్యం ప్రజలను ఆరోగ్యంగా ఉంచుతుందని మంత్రి వివరించారు. గ్రామాలకు ట్రాక్టర్లు, ట్రాలీలు, నీటి ట్యాంకర్లు, శుద్ధి చేసిన మిషన్‍ భగీరథ మంచినీరు ఇంటింటికి నల్లాల ద్వారా అందుతున్నాయని మంత్రి చెప్పారు. ఈ పథకాలన్నీ దేశంలో ఒక్క తెలంగాణ రాష్ట్రంలోనే అమలు అవుతున్నాయని మంత్రి ఎర్రబెల్లి దయాకర్‍ రావు చెప్పారు.


జీపీల అభివృద్ధి :
గ్రామ పంచాయతీ (జీపీ)ల అభివృద్ధి కోసం రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ప్రతి నెలా రూ.339 కోట్లు విడుదల చేస్తోంది. సరైన రోడ్లు, డంప్‍ యార్డ్, స్మశానవాటిక, నీటి గుంటలతో పాటు గ్రామాల్లో పచ్చదనం, పరిశుభ్రత ఉండేలా సీఎం కేసీర్‍ చేసిన ప్రణాళికలను మంత్రి గుర్తు చేశారు.
ఉపాధి హామీ పథకం నిధులను జీపీల అభివృద్ధికి ఉపయోగించుకోనున్నామన్నారు. ఉపాధి హామీ పథకం కింద పూర్తయిన పనుల కోసం ప్రభుత్వం 84 కోట్ల రూపాయలను విడుదల చేసింది. గ్రామాల అభివృద్ధికి పరోపకారి నుండి విరాళాలు సేకరించాల్సిన అవసరాన్ని మంత్రి చెప్పారు.
ప్రభుత్వం తగినంత నీటిపారుదల సదుపాయాన్ని కల్పించడంతో రైతులకు మంచి రోజులు రాబోతున్నాయని అన్నారు. వ్యవసాయ రంగానికి 24 గంటల ఉచిత విద్యుత్‍ సరఫరాను గుర్తు చేశారు.


పంచాయతీరాజ్‍ బలోపేతానికి చర్యలు
తెలంగాణ గ్రామీణ ముఖచిత్రం మారాలన్న ఉద్దేశంతో ప్రభుత్వం సంస్కరణలు అమలుచేసింది. పంచాయతీరాజ్‍ వ్యవస్థ బలోపేతానికి ఆశాఖ స్వరూపాన్నే మార్చేసింది. రాష్ట్రంలో 8,690 గ్రామపంచాయతీలు ఉంటే వాటి సంఖ్యను 12,751కి పెంచింది. గిరిజనులు, ఆదివాసీలు ఎప్పట్నుంచో కోరుతున్నవిధంగా ఎస్టీ ప్రాంతాలను కొత్త పంచాయతీలుగా ఏర్పాటుచేసింది. దీనివల్ల రాష్ట్రంలో 3,146 గ్రామాల్లో ఎస్టీలు సర్పంచ్‍లుగా ఎన్నికయ్యారు. డీపీవోల సంఖ్యను 9నుంచి 32కు, డీఎల్పీవోలను 28 నుంచి 68కి, మండల పంచాయతీ అధికారులను 438 నుంచి 539కి ప్రభుత్వం పెంచింది. గతంలో 3,396 మంది గ్రామ కార్యదర్శులుండే వారు. ప్రతి గ్రామానికి కచ్చితంగా ఒక గ్రామ కార్యదర్శి ఉండాలన్న ఉద్దేశంతో ఒకేసారి 9,355 మందిని నియమించింది. పంచాయతీ సిబ్బంది వేతనాలు రూ.8,500కు పెంచింది. వారికి రూ.2 లక్షల ఉచిత బీమా సౌకర్యం కల్పించాలని నిర్ణయించింది.


కొత్త పంచాయతీరాజ్‍చట్టం
గ్రామాభివృద్ధిలో పంచాయతీల పాత్రను ప్రభుత్వం క్రియాశీలం చేసింది. అధికారులు, ప్రజాప్రతినిధుల బాధ్యతలు, కర్తవ్యాలను స్పష్టంగా పేర్కొంటూ కొత్త పంచాయతీరాజ్‍ చట్టాన్ని తెచ్చింది. కొత్త చట్టంద్వారా ఎవరి గ్రామాన్ని వారు గొప్పగా తీర్చిదిద్దుకొనేందుకు వార్షిక, పంచవర్ష ప్రణాళికలు రూపొందించుకొనే కొత్త సంప్రదాయాన్ని ప్రారంభించింది. నిధుల వినియోగంలో పారదర్శకత పాటించడానికి చర్యలు తీసుకుంటున్నది. విధులపట్ల నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరించే అధికారులు, ప్రజాప్రతినిధులపై చర్యలకు కూడా చట్టంలో కఠిన నిబంధనలు పొందుపరచడంద్వారా పరిపాలనలో జవాబుదారీ తనాన్ని పెంచింది.


‘పల్లెప్రగతి’ సాధించిన విజయాలు
ప్రజలు సంఘటితంగా ఉండి గ్రామాలను తీర్చిదిద్దుకొనే ఒరవడి అలవాటుకావడానికి రాష్ట్రంలో రెండు విడుతలుగా.. గత ఏడాది సెప్టెంబర్‍ 6 నుంచి అక్టోబర్‍ 5 వరకు 30 రోజులు, ఈ ఏడాది జనవరి 2 నుంచి 12 వరకు పదిరోజులు పల్లెప్రగతి కార్యక్రమం జరిగింది. ప్రజాప్రతినిధులు, అధికారులు, ప్రజలు స్వచ్ఛందంగా పాల్గొని, శ్రమదానం చేసి గ్రామాల్లో పచ్చదనం, పరిశుభ్రత పెంచే పనుల్లో భాగస్వాములయ్యారు. ఏ ఊరికి ఆ ఊరిప్రజలు తమ గ్రామ అవసరాలకు అనుగుణంగా ప్రాధాన్యాలు నిర్ణయించుకుని వార్షిక, పంచవర్ష ప్రణాళికలు, హరిత ప్రణాళిక తయారుచేసుకున్నారు. పారిశుద్ధ్యపనులు నిర్వహించారు.


ప్రతి గ్రామానికి వైకుంఠధామం

-దేశంలో మరెక్కడాలేని విధంగా ప్రతి గ్రామానికి వైకుంఠధామం, నర్సరీ, డంప్‍యార్డు, ట్రాక్టర్‍ ఉండాలనే ఉద్దేశంతో ప్రభుత్వం చర్యలు తీసుకున్నది. పల్లెప్రగతిలో వీటి ఏర్పాటుకు గట్టి ప్రయత్నం జరిగింది. వైకుంఠధామాల నిర్మాణానికి 11,982 గ్రామాల్లో ఇప్పటికే స్థలాల గుర్తింపు జరిగింది. 11,828 గ్రామాల్లో నిర్మాణం ప్రారంభమైంది. మిగతా 154 గ్రామాల్లో త్వరలో వైకుంఠధామాల నిర్మాణం ప్రారంభమవుతుంది. కొద్దిరోజుల్లోనే రాష్ట్రంలోని వందశాతం గ్రామాలు వైకుంఠధామాలు కల్గి ఉంటాయి.
-12616 గ్రామాల్లో డంప్‍యార్డుల ఏర్పాటుకు స్థలాల గుర్తింపు జరిగింది. 12,124 గ్రామాల్లో నిర్మాణ పనులు మొదలయ్యాయి. 492 గ్రామాల్లో త్వరలోనే స్థలాలు గుర్తిస్తారు. ప్రతిఇంటినుంచి తడి, పొడి చెత్తను వేర్వేరుగా సేకరించి, దాన్ని డంప్‍యార్డుకు తరలించి ఆ చెత్తతో కంపోస్ట్ ఎరువు తయారుచేయాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది.
-12738 గ్రామాల్లో నర్సరీల ఏర్పాటు పూర్తయింది. మిగిలిన 13 గ్రామాలు వివిధ సాగునీటి ప్రాజెక్టులకింద ముంపునకు గురవుతున్నందున అక్కడ నర్సరీలు ఏర్పాటుచేయలేదు. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2019-20)లో 10.90 కోట్ల మొక్కలు నాటి 86% సంరక్షించడం జరిగింది. పల్లెల్లో పచ్చదనం పెంచడానికి ఈ ఏడాది రూ.237 కోట్లు ఖర్చయింది. గ్రామబడ్జెట్‍లో 10% పచ్చదనానికి కేటాయించాలన్న నిబంధన వల్ల 2020-21లో రూ.369 కోట్లు గ్రీన్‍ బడ్జెట్‍గా ఏర్పడుతుంది.
-మొక్కలకు నీళ్లుపోయడం, చెత్త సేకరణ కోసం 12,331 గ్రామాల్లో ట్రాక్టర్లు కొనుగోలు చేశారు. మిగతా 420 గ్రామాలకు త్వరలోనే ట్రాక్టర్లు చేరుకొంటాయి.
-పల్లెప్రగతిలో అన్ని గ్రామాల్లో విద్యుత్‍ సంబంధ సమస్యలు తొలగిపోయాయి. దేశంలోనే తొలిసారిగా 12,751 గ్రామాల్లో ప్రభుత్వం ప్రజాభాగస్వామ్యంతో నాలుగు స్టాండింగ్‍ కమిటీలను ఏర్పాటు చేసింది. వీటిలో 8,20,727 మంది సభ్యులుగా ఉన్నారు. ప్రభుత్వ లక్ష్య సాధన దిశగా ఎప్పటికప్పుడు తనిఖీలు నిర్వహించేందుకు 45 మంది సీనియర్‍ అధికారులతో ఫ్లైయింగ్‍ స్క్వాడ్స్ ఏర్పాటు చేశాం.


పంచాయతీరాజ్‍లో ఖాళీలన్నీ భర్తీచేస్తున్నం

30 రోజుల ప్రత్యేక కార్యాచరణ ప్రణాళిక అమలులో గ్రామస్థాయిలో ఎవరి బాధ్యత ఏమిటో చెప్పడానికిముందే ప్రభుత్వం తన బాధ్యతలను నెరవేర్చి ఆదర్శంగా నిలిచింది. సీఎం కేసీఆర్‍ అన్నారు. ప్రభుత్వం కొత్త పంచాయతీరాజ్‍ చట్టం తీసుకొచ్చింది. పంచాయతీరాజ్‍శాఖలో అన్ని ఖాళీలను యుద్ధప్రాతిపదికన భర్తీచేస్తున్నది. ఆర్థికసంఘం నిధులకు రాష్టప్రభుత్వ నిధులుకూడా కలిపి.. గ్రామపంచాయతీలకు నెలకు రూ.339 కోట్ల చొప్పున విడుదలచేస్తున్నది. ఒక ఏడాది ఖర్చుచేయగా మిగిలిన నిధులను వచ్చే ఏడాది బదిలీచేసేలా చట్టంలో నిబంధన పెట్టింది. తక్కువ వేతనాలతో పనిచేస్తున్న 36వేల మంది సఫాయీ కర్మచారుల జీవనస్థితిగతులను పరిగణనలోకి తీసుకుని, వారికి నెలకు రూ.8,500 వేతనం చెల్లించాలని నిర్ణయించింది. చెత్త సేకరణ, చెట్లకు నీళ్లుపోయడానికి ట్రాక్టర్లు కొనుగోలుచేసే వెసులుబాటు గ్రామపంచాయతీలకు కల్పించింది. విధుల్లో నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరించే సర్పంచ్‍లపై కలెక్టర్లు చర్యతీసుకుంటే, స్టే ఇచ్చే అధికారం మంత్రులకు లేకుండా చట్టంలోనే నిబంధనలున్నాయి. సర్పంచ్‍లు, అధికారుల అధికారాలు, బాధ్యతలు, విధులను స్పష్టంగా పేర్కొన్నది.


పంచాయతీలపై గురుతర బాధ్యత

గ్రామపంచాయతీలపై కొన్ని నిర్దిష్ట, ముఖ్యమైన పనులు నిర్వహించే బాధ్యత ఉన్నది. ప్రజల విస్తృత భాగస్వామ్యాన్ని పెంపొందించటం, పచ్చదనం పెంచి, పరిశుభ్రతను కాపాడటం, వార్షిక, పంచవర్ష ప్రణాళికలు రూపొందించటం, వాటికి అనుగుణంగా బడ్జెట్‍ రూపొందించటం, నియంత్రిత పద్ధతిలో నిధుల వినియోగం, క్రమంతప్పకుండా పన్నుల వసూలు, విద్యుత్‍ బిల్లులవంటివి చెల్లించటం, వీధిలైట్లను సరిగ్గా నిర్వహించటం వంటివి గ్రామస్థాయిలో పంచాయతీల ముఖ్యమైన విధులు.


పారిశుద్ధ్య విధులు
గ్రామంలో పారిశుద్ధ్య నిర్వహణ గ్రామపంచాయతీలపై ఉన్న ప్రధాన బాధ్యత. -కూలిపోయిన ఇండ్లు, పాడుబడిన పశువుల కొట్టాల శిథిలాలు తొలిగించాలి. -సర్కారుతుమ్మ, జిల్లేడు, వయ్యారిభామ లాంటి పిచ్చిచెట్లను తొలిగించాలి. -పాడుబడిన బావులను, వాడకంలోలేని బోర్లను, లోతట్టు ప్రాంతాల్లోని నీటిగుంతలను పూడ్చివేయాలి. -ప్రతీ ఇంటికి మరుగుదొడ్డి నిర్మించుకునేలా, వాటిని ఉపయోగించుకునేలా ప్రజలను ప్రోత్సహించాలి. -దోమల మందు పిచికారీచేయాలి. -డ్రైనేజీలను శుభ్రంచేయాలి. మురికికాల్వల్లో ఇరుక్కుపోయిన చెత్తాచెదారం తొలిగించాలి. -రోడ్లపై గుంతలను పూడ్చాలి. -పాఠశాలలు, దవాఖానలు, ప్రభుత్వ కార్యాలయాల్లో పారిశుద్ధ్య పనులు గ్రామపంచాయతీ చేయాలి. -సంతలు, మార్కెట్‍ ప్రదేశాలను శుభ్రపరచాలి. -ప్రతీ ఇంట్లో చెత్తబుట్ట ఉండేలా ప్రజలను ప్రోత్సహించాలి. -చెత్తను ఎత్తి, డంపింగ్‍ యార్డులో వేసి, ఆ చెత్తను కంపోస్టు ఎరువుగా వినియోగించేలా బాధ్యత తీసుకోవాలి. -అవకాశం ఉన్నచోట బందెలదొడ్డి ఏర్పాటుచేయాలి. -సఫాయీ కర్మచారులకు జీతాలు పెంచినందున, వారిని పూర్తిస్థాయిలో వినియోగించుకోవాలి. -ఎవరైనా రోడ్డుపై చెత్తవేస్తే రూ.500 జరిమానా విధించే నిబంధన కూడా చట్టంలో ఉన్నది. దీన్ని గ్రామపంచాయతీలు వినియోగించు కుని, ప్రజల్లో చైతన్యం కలిగించి, గ్రామాలను అద్దంలా తీర్చిదిద్దాలి. -దహనవాటికలు, ఖననవాటికలు (వైకుంఠధామం), డంపింగ్‍ యార్డులకు కావాల్సిన స్థలం ఎంపికచేయాలి. -దహనవాటికలకు ప్రభుత్వస్థలం లేకుంటే గ్రామపంచాయతీ నిధులతో స్థలం కొనుగోలు చేయాలి. దాతల విరాళాలద్వారా కూడా స్థలం కొనుగోలుకు ప్రయత్నించాలి.


విద్యుత్‍ సంబంధిత సమస్యల పరిష్కారానికి పవర్‍వీక్‍ నిర్వహించాలి గ్రామంలో పవర్‍ వీక్‍ నిర్వహించాలి. విద్యుత్‍శాఖ సిబ్బంది గ్రామంలోనే ఉండి సహకరిస్తారు. -వేలాడుతున్న, వదులుగా ఉండే కరంట్‍ వైర్లు, విద్యుత్‍ స్తంభాలను సరిచేయాలి. -వంగిన స్తంభాలను సరిచేయాలి. తుప్పుపట్టిన స్తంభాల స్థానంలో కొత్త స్తంభాలు ఏర్పాటుచేయాలి. -ఎల్‍ఈడీ లైట్లను అమర్చాలి. -వీధిదీపాల సమర్థ నిర్వహణకు థర్డ్వైర్‍, సపరేట్‍ మీటర్‍, స్విచ్చులు బిగించాలి. -పగలు వీధిలైట్లు వెలుగకుండా చూడాలి. చలికాలంలో సాయంత్రం 6 గంటలనుంచి ఉదయం 6.30 వరకు, ఇతర సమయాల్లో సాయంత్రం 7 గంటలనుంచి ఉదయం 5.30 వరకు వీధి లైట్లు వేయాలి.


ఆర్థికపరమైన విధులు

వార్షిక, పంచవర్ష ప్రణాళికలను రూపొందించాలి. వాటికి గ్రామసభ ఆమోదం తీసుకోవాలి. -ఈ ప్రణాళికలకు అనుగుణంగానే బడ్జెట్‍ రూపొందించాలి. -అప్పులు, జీతాల చెల్లింపు, కరంట్‍ బిల్లుల చెల్లింపు తదితర ఖర్చులను తప్పనిసరిగా చేయాల్సిన వ్యయం (చార్జ్డ్‍అకౌంట్‍)లో చేర్చాలి. -ప్రతీ ఇంటికీ, ప్రతీ ఆస్తికి సరైన విలువ కట్టాలి. క్రమంతప్పకుండా ఆస్తుల విలువ మదింపుచేయాలి. -పన్నులు క్రమంతప్పకుండా వసూలుచేయాలి. పన్నులు వందశాతం వసూలుచేయని గ్రామ కార్యదర్శిపై చర్యలుంటాయి. -మొక్కలు నాటడం, శ్మశానవాటిక నిర్మాణం, డంపు యార్డు నిర్మాణం తదితర పనులకు సరిగ్గా నిధులు వినియోగించాలి.
ప్రధాన్‍ మంత్రి గ్రామ సడక్‍ యోజన కింద 4 వేల కిలోమీటర్ల రోడ్లను మంజూరు చేయాలని తాను కేంద్రాన్ని కోరినట్లు దయాకర్‍ రావు వెల్లడించారు.


కేంద్ర రసాయన, ఎరువుల శాఖ మంత్రి డివి సదానంద గౌడ నుంచి పంచాయతీ రాజ్‍ మంత్రి ఎర్రబెల్లి దయాకర్‍ రావుకు స్వచ్ఛ గ్రామీణ్‍ అవార్డు 2019 లభించింది.
దయాకర్‍ రావు మాట్లాడుతూ మూడోసారి రాష్ట్రానికి స్వచ్ఛ పురస్కారం లభించింది. ‘‘ప్రజా ప్రతినిధుల నిరంతర కృషి కారణంగా, రాష్ట్రం ఈ అవార్డును అందుకుంది, దీనిని మహాత్మా గాంధీ 150 వ జయంతి సందర్భంగా ప్రదానం చేశారు’’ అని అన్నారు. గ్రామ అభివృద్ధికి 30 రోజుల కార్యాచరణ ప్రణాళికను అమలు చేయడంలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం చేస్తున్న కృషిని కేంద్ర మంత్రి ప్రశంసించారని, అయితే గ్రామీణాభివృద్ధి కార్యకలాపాలను అమలు చేయడానికి కేంద్రం నుంచి రాష్ట్రానికి తగినన్ని నిధులు అందడం లేదని ఆయన అన్నారు.


57 ఏళ్ల నుంచే పెన్షన్‍!
గతంలో హామీయిచ్చినట్లుగా 57 ఏళ్ల నుంచే పెన్షన్‍ సౌకర్యం త్వరలో అందుబాటులోకి వస్తుందని వృద్ధాప్య పింఛన్ల అర్హత వయసును మూడేళ్లు తగ్గించి.. అర్హులందరికీ పెన్షన్లు ఇవ్వాలనేది సీఎం ఆలోచనని, కరోనా కారణంగా కొద్దిగా ఆలస్యమైందని పేర్కొన్నారు. పెన్షన్లకు కేంద్రం ఇచ్చే సొమ్ము చాలా తక్కువగా ఉందన్నారు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం పెన్షన్లకు ఏడాదికి రూ. 11,724 కోట్లు ఖర్చు చేస్తే, కేంద్ర ప్రభుత్వం కేవలం రూ. 210 కోట్లే ఇస్తోందన్నారు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం 39.36 లక్షల మందికి ఇస్తే, కేంద్రం 6 లక్షల మందికే ఇస్తోందన్నారు. దేశంలో మరెక్కడా లేని విధంగా తెలంగాణలో వృద్ధులు, వికలాంగులు, చేనేత, బీడీ కార్మికులకు న్యాయం జరుగుతోందన్నారు. ఒంటరి మహిళలకు 2015 నుంచే పెన్షన్‍ ఇస్తున్నామన్నారు. కరోనా వల్ల ఏడాది నుంచి కొద్దిగా గ్యాప్‍ ఏర్పడిందన్నారు.


24 గంటల కరెంట్‍ ఇచ్చిన ఏకైక రాష్ట్రం తెలంగాణ
దేశంలో రైతులకు వ్యవసాయ సాగు కోసం 24 గంటల కరెంట్‍ ఇచ్చిన ఏకైక రాష్ట్రం తెలంగాణ అని, ఆ ఘనత దేశంలో మన రాష్ట్ర ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్‍కు దక్కుతుందన్నారు. రానున్న రోజుల్లో ప్రతి ఇంటికి ఏదో ఒక సంక్షేమ అభివృద్ధి పథకాన్ని అందించేందుకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం సిద్ధంగా ఉందని స్పష్టం చేశారు.


మిషన్‍ భగీరథ
దేశంలో ఎక్కడాలేని విధంగా ఎంతో ప్రతిష్టాత్మకంగా చేపట్టిన మిషన్‍ భగీరథ పథకాన్ని రూ.46 వేల కోట్ల అంచనా వ్యయంతో చేపట్టామని, అయితే రూ.38 వేల కోట్లతోనే ప్రాజెక్టు మొత్తం పూర్తయ్యే అవకాశాలు కనిపిస్తున్నాయని పంచాయతీరాజ్‍, గ్రామీణాభివృద్ధి, గ్రామీణ మంచినీటి సరఫరాశాఖ మంత్రి ఎర్రబెల్లి దయాకర్‍రావు స్పష్టం చేశారు. తెలంగాణలోని ప్రతి ఇంటికీ రక్షిత మంచినీరు అందించాలనే లక్ష్యంతో మొదలుపెట్టిన మిషన్‍ భగీరథ ద్వారా రాష్ట్రంలో 24 వేల 543 జనావాసాలకు మంచినీరు సరఫరా జరుగుతున్నదని తెలిపారు. అదే విధంగా రాష్ట్ర వ్యాప్తంగా చేపట్టిన 18,175 వాటర్‍ ట్యాంకులలో, ఇప్పటికి 18,076 పూర్తయ్యాయని, మిగిలిన 99 ట్యాంకులు కూడా నవంబర్‍ 30 వరకు పూర్తి చేస్తామని వివరించారు. మిషన్‍ భగీరథ పథకం మౌలిక సదుపాయాల కల్పనలో వినూత్న పథకం అని హడ్కో 3సార్లు అవార్డు అందజేసిందని, నీటి వినియోగ సామర్థ్యం 20 శాతం పెంచినందుకు, జాతీయ వాటర్‍ మిషన్‍-2019లో మిషన్‍ భగీరథకు మొదటి బహుమతి లభించిందని మంత్రి తెలిపారు.


ఛత్తీస్‍గడ్‍ నుంచి వలస వచ్చిన వాళ్ళతో పాటు, భదాద్రి కొత్తగూడెం జిల్లాలో మొత్తం 1,514 ఆవాసాలు ఉన్నాయని, వాటిలో 1,440 నివాసాలకు ఇప్పటికే నీరు అందుతుండగా, మిగిలిన 74 ఆవాసాలకు అతిత్వరలోనే అందిస్తామన్నారు.
కరెంట్‍ లేని ప్రాంతాల్లో సోలార్‍ పవర్‍ ద్వారా నీళ్లు సరఫరా చేస్తున్నామని పేర్కొన్నారు. కుండలు, బిందెల ప్రదర్శనలు ఇప్పుడు లేవని, మిషన్‍ భగీరథ పథకానికి ముఖ్యమంత్రే ఇంజినీర్‍ అని, కేసీఆర్‍ డైరెక్షన్‍లోనే ఈ పథకం అమలవుతుందని మంత్రి స్పష్టం చేశారు. అలాగే మిషన్‍ భగీరథ పథకానికి దేశ స్థాయిలో వచ్చిన అనేక అవార్డులు, కేంద్రమే జల్‍ జీవన్‍ మిషన్‍ పేరుతో మన పథకాన్ని దేశ వ్యాప్తంగా అమలు చేస్తున్న విషయాన్ని మంత్రి గుర్తు చేశారు. సీఎం కెసిఆర్‍ రూపొందించిన ఈ పథకాన్ని దేశంలోని అనేక రాష్ట్రాలు అమలు చేస్తున్నాయన్నారు. నీతి అయోగ్‍ చెప్పినా, కేంద్రం నిధులు ఇవ్వలేదని, పనులు ఇంకా ప్రారంభం కానీ ఉత్తర ప్రదేశ్‍ వంటి రాష్ట్రాలకు డబ్బులు విడుదల చేస్తున్నదని కానీ మన రాష్ట్రానికి ఇవ్వలేదన్నారు.


రూపాయికే నల్లా కనెక్షన్‍
మున్సిపాలిటీల్లో మిషన్‍ భగీరథ పనులు తుదిదశకు చేరుకొన్నాయి. రాబోయే కొద్ది రోజుల్లో రూపాయికే నల్లా కనెక్షన్‍ ఇస్తూ.. ఇంటింటికీ మంచినీళ్లు ఇవ్వబోతున్నాం.


ఫోరైడ్‍ రహిత రాష్ట్రంగా..
మిషన్‍ భగీరథ పథకం ద్వారా ప్రతి ఇంటికీ సురక్షితమైన తాగునీటిని అందించి రాష్ట్రాన్ని ఫ్లోరైడ్‍ రహితంగా తీర్చిదిద్దామని గవర్నర్‍ అసెంబ్లీలో చెప్పారు. ఈ పథకం దేశానికి ఆదర్శంగా మారిందని, గత పాలకులు 60 ఏండ్లలో సాధించలేనిది.. తన ప్రభుత్వం అతి తక్కువ కాలంలో సాధించిందని తెలిపారు. మిషన్‍ కాకతీయ ద్వారా కాకతీయరాజులు నిర్మించిన 45 వేల పురాతన చెరువులను పునరుద్ధరించే మహాయజ్ఞాన్ని విజయవంతంగా పూర్తిచేశామని, దీంతో భూగర్భ జలాలు పైకొచ్చాయని, చేపల పెంపకం జోరందుకున్నదని పేర్కొన్నారు. నదీజలాల వినియోగంపై ప్రత్యేక దృష్టిసారించి పెండింగ్‍ ప్రాజెక్టులన్నింటినీ పూర్తిచేశామని.. 20 లక్షల ఎకరాలకు సాగునీరు ఇచ్చామని వివరించారు. రాష్ట్ర అవసరాలకు అనుగుణంగా ప్రాజెక్టులను రీ డిజైన్‍చేసి, అంతరాష్ట్ర వివాదాలను పరిష్కరించుకొని కాళేశ్వరం నిర్మించుకొన్నామని, పాలమూరు- రంగారెడ్డి ఎత్తిపోతల పథకం పనులు పూర్తవు తున్నాయని తెలిపారు. ఒకనాడు కరువుకాటకాలకు చిరునామాగా మారిన తెలంగాణ, ఇవాళ దేశానికి అన్నంపెట్టే స్థాయికి ఎదిగిందని గవర్నర్‍ చెప్పారు. తెలంగాణ ఏర్పడేనాటికి రాష్ట్రంలో 1.41 కోట్ల ఎకరాల్లో మాత్రమే పంటలు సాగు చేయగలిగితే.. నేడు ఏడాదికి 2.10 కోట్ల ఎకరాల భూమిలో పంటలు పండిస్తున్నామని పేర్కొన్నారు. 1.04 కోట్ల ఎకరాల్లో వరి సాగయిందని, పత్తిసాగులో తెలంగాణ దేశంలో రెండోస్థానంలో నిలిచిందని గుర్తుచేశారు. రైతుబంధు, రైతుబీమా ద్వారా అన్నదాతలకు అండగా నిలిచామని చెప్పారు.


స్వచ్ఛ భారత్‍ అవార్డులో తెలంగాణ హ్యాట్రిక్‍
స్వచ్ఛభారత్‍లో తెలంగాణ మరోసారి నంబర్‍ వన్‍గా నిలిచింది. వరుసగా మూడోసారి ఈ అవార్డును దక్కించుకుని సరి కొత్త రికార్డును నమోదు చేసింది. అలాగే, జిల్లాల కేటగిరీలో కరీంనగర్‍ జిల్లా జాతీయ స్థాయిలో మూడో స్థానంలో నిలిచింది. ప్రతి ఏటా స్వచ్ఛ భారత్‍ కింద కేంద్ర ప్రభుత్వం.. రాష్ట్రాలు, జిల్లాలు, బ్లాక్‍లు, గ్రామ పంచాయతీలవారీగా అవార్డులు అందజేస్తోంది. రక్షిత తాగునీరు, పారిశుద్ధ్య నిర్వహణ విభాగంలో పనితీరును మదింపు చేసి ఈ పురస్కారాలకు ఎంపిక చేస్తోంది. స్వచ్ఛ సుందర్‍ సముదాయిక్‍ సౌచాలయ (ఎస్‍ఎస్‍ఎస్‍ఎస్‍), సముదాయిక్‍ సౌచాలయ అభియాన్‍ (ఎస్‍ఎస్‍ఎ) చెత్త, వ్యర్థాలను తొలగించేందుకు గందగీ ముక్త్ భారత్‍ (డీడీడబ్ల్యూఎస్‍) కార్యక్రమాలను కేంద్ర ప్రభుత్వం నిర్వహించింది.
ఈ మూడు కేటగిరీల్లో అత్యుత్తమ పనితీరు కనబరిచినందుకు తెలంగాణను స్వఛ్చభారత్‍ అవార్డుకు ఎంపిక చేసినట్లు గందగీ ముక్త్ భారత్‍ డైరెక్టర్‍ యుగల్‍ జోషి తెలిపారు. అక్టోబర్‍ 2న స్వచ్ఛభారత్‍ దివస్‍ సందర్భంగా వర్చువల్‍ పద్ధతిలో కేంద్ర జలశక్తి మంత్రి గజేంద్రసింగ్‍ షెకావత్‍ ఈ అవార్డులను అందజేయనున్నారు. స్వచ్ఛభారత్‍ అవార్డును వరుసగా మూడో సారి దక్కించుకోవడంపై పంచాయతీరాజ్‍శాఖ మంత్రి ఎర్రబెల్లి దయాకర్‍రావు ఆనందం వ్యక్తం చేస్తూ, దేశ స్థాయిలో మా ప్రభుత్వ పనితీరుకు నిదర్శనమే ఈ అవార్డులు గుర్తింపు అని తెలియజేశారు.


ఉపాధిహామీలో తెలంగాణనే దేశంలో నెంబర్‍ వన్‍
మహాత్మా గాంధీ జాతీయ గ్రామీణ ఉపాధి హామీ పథకంలో భాగంగా తెలంగాణ రాష్ట్రంలో పని చేస్తున్న అసిస్టెంట్‍ ప్రాజెక్ట్ ఆఫీసర్స్ క్యాలెండర్‍-2021ని హైదరాబాద్‍లోని ఖైరతాబాద్‍లో గల తన కార్యాలయంలో మంత్రి ఎర్రబెల్లి దయాకర్‍ రావు ఆవిష్కరించి మాట్లాడారు. ఉపాధి హామీ పథకాన్ని రాష్ట్రంలో అత్యంత విజయవంతంగా నిర్వహించి, తెలంగాణను దేశంలో నెంబర్‍ వన్‍గా నిలిపిన అధికారులు, ఉద్యోగులు, ఉపాధి కూలీలు అందరికీ పేరు పేరునా శుభాకాంక్షలు తెలిపారు. దేశంలో అత్యధికంగా 18కోట్ల పని దినాలను పూర్తి చేసిన ఘనత తెలంగాణది. ఇది చరిత్రాత్మకం. ఈ ఘనత మన అందరిదీ. దీన్ని సాధించిన తీరు అమోఘం. గతంలో ఉపాధి పనులు అతి తక్కువగా జరిగేవి. కొద్ది మందికి మాత్రమే ఉపాధి దక్కేది. ఇప్పుడు ఉత్పాదక రంగాలు, వ్యవసాయం, కాలువలు, రోడ్లు వంటి ఉపయోగపడే పనులు జరిగాయని మంత్రి చెప్పారు.


‘‘ఈసారి అడిగిన ప్రతి కూలీకి ఉపాధి కల్పించాం. కరోనా సమయంలో నగరాలు, పట్టణాల నుంచి పల్లెలకు తిరిగొచ్చిన వాళ్ళందరికి ఉపాధి కల్పించడం ఓ రికార్డ్. అలాగే లక్షలాది ఉపాధి హామీ జాబ్‍ కార్డులు కూడా కొత్తగా ఇచ్చాం. ఇది కూడా దేశంలో ఎక్కడా లేని విధంగా తెలంగాణ సాధించిన అద్భుతం. అయితే, ఇదంతా కేవలం మేం చెబుతున్న లెక్కలు కావు. కేంద్ర ప్రభుత్వం చెప్పిన లెక్కలు. కేంద్ర పరిశీలకులు సైతం, తెలంగాణ రాష్ట్రంలో అమలు అవుతున్న ఉపాధి హామీ పనులను పరివృద్ధికి ఆర్థిక సంఘం నిధులతో పాటు దానికి సమానంగా అంతే మొత్తాన్ని కలిపి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం గ్రామాలకు అందిస్తుందని మంత్రి చెప్పారు. జాతీయ ఉపాధి హామీ పథకం కింద జరిగే పనుల్లో వస్తు సామగ్రి వ్యయం కోసం ప్రతి నెలా 65 కోట్ల రూపాయలను ప్రభుత్వం కేటాయిస్తుంది. 600 కోట్ల రూపాయల వ్యయంతో గ్రామాల్లో ప్రభుత్వం సిసి రోడ్ల నిర్మాణం చేపట్టింది. పంచాయతీల్లో 36 వేల మంది పారిశుధ్య కర్మచారుల వేతనాలకు 8500/- రూపాయలకు పెంచింది. గ్రామ పంచాయతీల్లో పని చేసే సిబ్బందికి 2 లక్షల జీవిత బీమా సౌకర్యాన్ని కల్పించింది. ఇక పంచాయతీ రాజ్‍ గ్రామీణాభివృద్ధి కోసం ఈ బడ్జెట్‍ లో రూ. 23,005 కోట్లు ప్రతిపాదించడం పట్ల పంచాయతీరాజ్‍, గ్రామీణాభివృద్ధి శాఖల మంత్రి ఎర్రబెల్లి దయాకర్‍ రావు హర్షం వ్యక్తం చేశారు.


రాజకీయ నాయకులు కాదు… గ్రామాలు శాశ్వతం: కేటీఆర్‍
కొత్త భవనాల నిర్మాణం, రోడ్లు వేయడం, డ్రైనేజీలు మరియు ఇతర పనులు నిజమైన అభివృద్ధి కాదు. ప్రభుత్వం కోటి రూపాయలు కురిపించినా స్థానిక ప్రజల భాగస్వామ్యం లేకుండా గ్రామాల వృద్ధి సాధ్యం కాలేదు. యువత, మహిళలు, వార్డ్ సభ్యులు, సర్పంచ్‍లు మరియు ఇతరులు ముందుకు వచ్చి వారి ప్రాంతాలను శుభ్రంగా ఉంచాలి.
ప్రజలకు నిధులు చేరేందుకు చర్యలు తీసుకోవడం సర్పంచ్‍లు, ఎంపిటిసిల బాధ్యత అని కెటిఆర్‍ అన్నారు. వారి గ్రామాల అభివృద్ధికి సమాజంలోని అన్ని వర్గాలను కలుపుకొని ప్రణాళికను సిద్ధం చేయాలని ప్రజా ప్రతినిధులకు సూచించారు. అప్పుడు మాత్రమే గ్రామాలు మోడల్‍ నివాసాలుగా మారతాయి.
‘‘రాజకీయ నాయకులు శాశ్వతం కాదు. పదవీకాలం పూర్తయిన తర్వాత వారు పదవీవిరమణ చేస్తారు. కానీ గ్రామాలు శాశ్వతంగా ఉంటాయి’’అని ఆయన అన్నారు.


పల్లె దరికి పరిశ్రమ
ఏ జిల్లాలో ఏ పంట పండుతుందో అందుకు అనుగుణంగా అక్కడ సంబంధిత ఫుడ్‍ ప్రాసెసింగ్‍ పరిశ్రమలను ప్రోత్సహిస్తాం. గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోనూ ఫుడ్‍ ప్రాసెసింగ్‍ పరిశ్రమలు పెట్టాలనే ఉద్దేశంతో మహబూబాబాద్‍లో మిర్చి పంటకు సంబంధించిన ల్యాన్‍ క్లిప్‍డ్‍ సంస్థను ఏర్పాటుచేశాం. తెలంగాణలో ధాన్యం ఉత్పత్తి భారీగా పెరిగింది. దేశం మొత్తానికి ధాన్యాగారంగా మారింది. ఈ నేపథ్యంలో రైస్‍ మిల్లుల సంఖ్య పెంచేందుకు సీఎం స్వయంగా రైస్‍మిల్లర్లతో చర్చించారు.


తెలంగాణలో పారిశ్రామీకరణ వేగంగా విస్తరిస్తున్నదని ఐటీ, పరిశ్రమల శాఖల మంత్రి కే తారకరామారావు వెల్లడించారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా పరిశ్రమల వికేంద్రీకరణకు ప్రభుత్వం చిత్తశుద్ధితో పనిచేస్తున్నదని చెప్పారు. ముఖ్యంగా గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోనూ పెద్ద ఎత్తున పరిశ్రమలు రావాలనే ఎజెండాతో ముందుకు పోతున్నామన్నారు. ఏరోస్పేస్‍ ఇండస్ట్రీ తూర్పు హైదరాబాద్‍ ఆదిబట్లలో పరిమితమైందని, ఎయిర్‍పోర్టుకు దగ్గర్లో ఎలక్ట్రానిక్‍ పరిశ్రమలు ఉన్నాయని.. ఈ నేపథ్యంలోనే పారిశ్రామికరంగం వికేంద్రీకరణపై దృష్టిసారించామని తెలిపారు. 70% ఉద్యోగాలు స్థానికులకు ఇచ్చే కంపెనీలకు అదనపు రాయితీలు కల్పిస్తామని పేర్కొన్నారు. టీఎస్‍ ఐపాస్‍లో వచ్చే రాయితీలకు అదనంగా క్యాపిటల్‍ సబ్సిడీలో 5%, పవర్‍ రిబేట్‍లో 5%, ఎస్‍జీఎస్టీలో 10% అదనంగా రాయితీ కల్పిస్తున్నట్టు చెప్పారు. సీఎం కేసీఆర్‍ తీసుకున్న విప్లవాత్మక నిర్ణయాలతో ఇటు నీటిపారుదల, అటు వ్యవసాయం అభివృద్ధి సాధించాయని మంత్రి కేటీఆర్‍ తెలిపారు. ఈ నేపథ్యంలోనే స్పెషల్‍ ఫుడ్‍ ప్రాసెసింగ్‍ జోన్ల ఏర్పాటును సీఎం ప్రతిపాదించినట్టు గుర్తుచేశారు. తెలంగాణ నలువైపులా ఫుడ్‍ ప్రాసెసింగ్‍ పరిశ్రమలను ప్రోత్సహిస్తామని చెప్పారు. రాష్ట్రంలో వ్యవసాయ దిగుబడులు, ఆహారోత్పత్తులు భారీగా పెరుగబోతున్నాయని, వీటిని సవ్యంగా వినియోగించుకోవడానికి ఆగ్రో ప్రాసెసింగ్‍, ఫుడ్‍ ప్రాసెసింగ్‍ రంగాలపై దృష్టి పెట్టకపోతే పెద్ద నష్టం జరుగుతుందని గతంలో సీఎం కేసీఆర్‍ చెప్పిన అంశాన్ని ప్రస్తావించారు. దీన్ని దృష్టిలో ఉంచుకొని మూడేండ్ల కిత్రమే క్యాబినెట్‍ సబ్‍కమిటీని ఏర్పాటు చేశారన్నారు. ఈ కమిటీ ఇప్పటికే ‘ఫుడ్‍ మ్యాప్‍ ఆఫ్‍ తెలంగాణ’ను రూపొందించిందని చెప్పారు. ఏ జిల్లాలో ఏ పంట పండుతుందో అందుకు అనుగుణంగా అక్కడ సంబంధిత ఫుడ్‍ ప్రాసెసింగ్‍ పరిశ్రమలను ప్రోత్సహిస్తామని పేర్కొన్నారు. తెలంగాణలో ధాన్యం ఉత్పత్తి భారీగా పెరిగిందని, దేశం మొత్తానికి ధాన్యాగారంగా మారిందని చెప్పారు. ఈ నేపథ్యంలో రైస్‍ మిల్లుల సంఖ్య పెంచేందుకు సీఎం స్వయంగా రైస్‍మిల్లర్లతో రెండు దఫాలుగా చర్చించినట్టు తెలిపారు. గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోనూ ఫుడ్‍ ప్రాసెసింగ్‍ పరిశ్రమలు పెట్టాలనే ఉద్దేశంతో నర్సంపేట పక్కనే ఉన్న మహబూ బాబాద్‍లో మిర్చి పంటకు సంబంధించిన ల్యాన్‍ క్లిప్‍డ్‍ సంస్థను ఏర్పాటు చేసినట్లు తెలిపారు.

  • కట్టా ప్రభాకర్‍,
    ఎ : 8106721111

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *