దళితుల జీవన లయ ‘డప్పు’ (తప్పెట)


డప్పు ఒక వాయిద్యపరికరం. అది సామాన్య ప్రజల భావోద్వేగాలను ప్రస్ఫుటంగా ప్రకటించి, వారిలో చేతనను ప్రేరేపించే అద్భుత సాధనం. దీనిని కొన్ని ప్రాంతాలలో పలక అని కూడా అంటారు. డక్కి లాంటి ఆకారమె కలిగి వుంటుంది. కాని పెద్దది. రెండడుగులు వ్యాసం కలిగి వుంటుంది. దీనిని ఎక్కువగా చావు…. వంటి కార్యాలకు వాడుతారు. దండోరా వేయడానికి పల్లెల్లో దీనిని గతంలో ఎక్కువగా వాడేవారు. జంతువుల తోలుతో తయారు చేసిన వాయిద్య పరికరమైన డప్పులను కొడుతుంటే వచ్చే శబ్దం ఆధారంగా నాట్యం చేయడాన్ని డప్పు నాట్యం లేదా డప్పునృత్యం అంటారు.


డప్పు తయారీ
డప్పు యొక్క వృత్తాకార చట్రం (ఫ్రేమ్‍) చింత లేదా వేప చెక్కతో తయారు చేస్తారు. ఇది ఆరు నుండి ఎనిమిది అంగుళాల వ్యాసార్థంతో ఉంటుంది. ఈ ఫ్రేమ్‍ సుద్ద మరియు టాన్జేరిన్‍ కలపతో ప్రాసెస్‍ చేయబడిన చర్మం ద్వారా కప్పబడి ఉంటుంది. యువ దున్న (బర్రె) లేదా మేక చర్మంతో ప్రేమ్‍కు గట్టిగా తయారు చేస్తారు. డప్పును అగ్ని సెగకు దగ్గరగా ఉంచడం ద్వారా పదునెక్కుతుంది.
డప్పును కొట్టడానికి రెండు చిన్న కర్రలను ఉపయోగిస్తారు. దీనివల్ల వివిధ రకాల శబ్దాలు వస్తాయి. కుడి చేతిలో పట్టుకున్న గుండ్రటి కర్ర, దీని పొడవు తొమ్మిది అంగుళాలు. దీనిని ‘సిర్రే’ అని పిలుస్తారు. ఇది డప్పును కొట్టే ప్రధాన పరికరం. ‘సితికేనా – చిటికెనా – పుల్లా’ మరొక కర్ర ఇది సన్నగా ఉంటుంది. ఇది గుండ్రని కర్ర కంటే కొంచెం పొడవుగా ఉంటుంది. డప్పుకు చాలా పేర్లు ఉన్నాయి. తమిళనాడులో తప్పు లేదా పరాయి అలాగే మహారాష్ట్రలో డాఫ్‍ అంటారు. మన తెలుగు రాష్ట్రాలలో ఆంధ్రలో పలక, రాయలసీమలో తప్పెట, తెలంగాణలో గుండు అంటారు.


ప్పు విన్యాసం
లేగదూడ చర్మాన్ని ఒక ప్రక్క మూసు నిప్పు సెగ మీద చాసి వాయిస్తే కణ కణా మని శబ్దం వస్తుంది. ఈ డప్పులతో వలయాకారంగా నిలబడి… వాయిస్తూ వుంటారు. నిపుణుడు డప్పును తన ఎడమ అరచేతిని ఫ్రేమ్‍ ఎగువ అంచుపై ఉంచడం ద్వారా విభిన్న శబ్దాలను పలికిస్తాడు. లయను నియంత్రించడానికి ఎడమ చేతిలో ఉన్న కర్రను ఉపయోగిస్తారు. విభిన్న రకాల ‘‘డప్పుల విన్యాసాల’’ను ‘‘డెబ్బా’’ అంటారు. పెళ్ళి వూరేగింపులో వాయించే వాయిద్యానికీ, దేవుళ్ళు ఉత్సవాల్లో వాయించే వాయిద్యానికీ ఎంతో వ్యత్యాసముంటుంది. అలాగే మనుషులు చనిపోయినప్పుడు వాయించే వాయిద్యం మరో రకంగా వుంటుంది. ఆయా సంఘటనలకు అనుగుణంగా ఈ వాయిద్యాన్ని మలుస్తారు. జానపద ప్రదర్శన కళలకు, ముఖ్యంగా నృత్యాలకు తోడుగా ఉంటుంది. ప్రదర్శనా కళలు, జానపద నృత్యాల యొక్క అనేక జానపద రూపాలలో ఇది అంతర్భాగం.


ఈ డప్పుల నృత్యాన్నే తప్పెట్ల వాయిద్య మంటారు. రాయలసీమ ప్రాంతాల్లో తప్పెట్లంటారు. ఈ వాయిద్యాన్ని మాదిగ కులస్థులు ఎక్కువగా వాయిస్తూ వుంటారు. ఈనాటికీ ప్రతి పల్లె లోనూ ఏదైనా కార్యక్రమాన్ని లేదా విశేషాన్ని ప్రజలందరికీ తెలియ జెప్పాలంటే డప్పుతోనే ఊరంతా చాటిస్తారు. వివాహాలకు, అమ్మవారి జాతర్లకూ, వీరుళ్ళ పూజలకూ ఈవాయిద్యాన్ని ఎక్కువగా ఉపయోగిస్తూ వుంటారు. ఈ శబ్దం చాలా ఉద్రేక పూరితంగా వుంటుంది.
డప్పు అనేది తెలుగు ప్రాంతాల మాదిగల హృదయ స్పందన. వారి స్వరం, జీవనరేఖ. వారి శరీరంలో ఒక భాగం. విందు లేదా పండుగ, ఆనందం లేదా సంతాపం, ఉదయం లేదా సాయంత్రం, డప్పు సర్వవ్యాప్తి. అతను ప్రపంచానికి అంటరానివాడు కావచ్చు, అయినప్పటికీ జీవితంలోని అన్ని ముఖ్యమైన క్షణాలు అతని డప్పు లేకుంటే అసంపూర్ణం. ఏదైనా సంఘటన గురించి ప్రజలకు అవగాహన కలిగించడానికి లేదా ప్రచారం చేయడానికి తెలుగు రాష్ట్రాల్లో ఉపయోగించే అత్యంత సాధారణ పరికరం ‘డప్పు’. పప్పుధాన్యాల అమ్మకం నుండి గ్రామ పంచాయతీ పిలుపు వరకు అన్ని లౌకిక సంఘటనలను స్థానిక డప్పు కారుడు ప్రజలకు తెలియజేస్తాడు. అదేవిధంగా అన్ని ఆచారాలు, పండుగలలో డప్పుకు ప్రత్యేకస్థానం ఉంటుంది. కొన్ని సమాజాలలో వివాహాలు, మరణాలు కూడా డప్పు యొక్క తోడుగా సూచించబడతాయి.


వేడుకలు మరియు కళలు మాదిగల సంస్కృతిలో ఒక ముఖ్యమైన భాగం. తెలంగాణ, ఆంధప్రదేశ్‍లో ప్రధానంగా నివసిస్తున్న సమాజం. గణనీయమైన సంఖ్యలో తమిళనాడు, కర్ణాటక రాష్ట్రాలలో కూడా నివసిస్తున్నారు. మాదిగ గూడెమ్‍ (ఘెట్టో) లోకి ప్రవేశించినప్పుడు, మీకు అనివార్యంగా కనపడే కొన్ని విషయాలు ఉంటాయి. తోలు చర్మ శుద్ధి యొక్క వాసన, కష్టాలతో జీవించే వ్యక్తులు, ప్రతి ఇంట్లో ఒక డప్పు.


డప్పు నృత్యం
డప్పు కొట్టడం ద్వారా ప్రేరణ పొందిన ఒక ప్రత్యేకమైన కళా రూపం అభివృద్ధి చెందింది. దీనినే డప్పు నృత్యం అంటారు. విభిన్న నృత్య దశలను లేదా కాలు కదలికలను ‘అడుగు’ అంటారు. ప్రతి దశకు ‘అటా డప్పు’, ‘ఓక్కా సిరా డప్పు’, ‘సామిడికా డప్పు’, ‘మడిల్‍ డప్పు’, ‘గుండం డప్పు’ వంటి వ్యక్తిగత పేర్లు ఉన్నాయి. డప్పు ఆడుతున్నప్పుడు ప్రదర్శకుల భంగిమలు కూడా ఒక సాధారణ దృశ్యం. డప్పు వినడంతో పాటు డప్పు నృత్యం చూడటం ప్రేక్షకులకు ఎంతో ఆనందకరమైన అనుభవం. డప్పు నృత్యంలో పాడిన పాటలు కోరిక్‍, కొన్నిసార్లు శృంగారపరమైనవి. టైగర్‍ స్టెప్స్, బర్డ్ స్టెప్స్, హార్స్ స్టెప్స్ డప్పు నృత్యంకు సంబంధించిన కొన్ని కదలికలు. డప్పు నృత్యంలో సంగీతం తరచూ టైటిలేటింగ్‍, నృత్యం యొక్క లయను ఉంచడానికి నృత్యకారుల అడుగులు చాలా ముఖ్యమైనవి. డప్పు డ్యాన్స్ డ్రమ్‍ నృత్యకారులు లయను పలికించే చీలమండ గంటలను ధరిస్తారు. వారు సాధారణంగా భారీ ఊరేగింపుల ముందు ప్రదర్శిస్తారు. జాతరలు డప్పు నృత్యకారుల ప్రదర్శన ద్వారా ప్రారంభమవుతాయి. పది నుంచి ఇరవై మంది కళాకారులతో కూడిన బృందం వివాహ ఊరేగింపులు, దేవతల పండుగలు, గ్రామ ఉత్సవాలు సందర్భంగా డప్పు నృత్యం చేస్తుంది. పులి మెట్లు, పక్షి మెట్లు, గుర్రపు మెట్లు డప్పు నృత్యంలో ప్రదర్శించే నృత్య కదలికల శైలులు అద్భుతంగా ఉంటాయి.

డప్పు యొక్క బీట్‍, నృత్యకారుల పాదాల కదలికలు ఒకదానితో ఒకటి సమకాలీకరిస్తాయి. నెమ్మదిగా కదిలే, తక్కువ కొట్టుకునే లయ నుండి, నాట్యకారుల మిరుమిట్లుగొలిపే పాదాల కదలికలలో వేగాన్ని పెంచే డ్రమ్స్తో క్లైమాక్స్కు చేరుకుంటుంది. వారు తిస్రా, చతురస్రా, మీర్సా, ఖండగతి, సంకీర్ణ, జాతీలు వంటి అనేక రకాల లయలను ఏడు రకాల బీట్‍లతో కూడినవి ప్రదర్శిస్తారు. వివిధ రకాలైన నృత్యాలను అనుసరిస్తారు. సంక్లిష్టమైన పాదాల కదలికలతో ఒక వైపు నుండి మరొక వైపుకు దూకుతారు. నృత్యకారులు ధరించే దుస్తులు ‘తలపాగా’ లేదా తల తలపాగా, ‘ధోతి’, ‘దట్టి’, చీలమండ గంటలను కలిగి ఉంటాయి. నృత్యకారులు వృత్తాకార మార్గంలో నెమ్మదిగా కదిలినప్పుడు ‘‘ప్రధాన డప్పు’’ అనే ఆహ్వానంతో ప్రదర్శన ప్రారంభమవుతుంది. ఊరేగింపులో ఉన్నప్పుడు నృత్యకారులు సాధారణంగా వృత్తాకార మార్గంలో లేదా రెండు వరుసల సరళ మార్గంలో కదులుతారు.


దళిత సౌందర్యం
డప్పు అనేది దళితుల జీవిత ప్రతిబింబం. ముఖ్యంగా తోలు పని చేసే వారు తెలుగు సమాజానికి చెందిన మాదిగ జాతివారు. వీరు వ్యవసాయానికి అవసరమైన తోలు వస్తువులను, చెప్పులను ఉత్పత్తి చేస్తారు. భారతీయ సమాజం ఈ ఉత్పాదక కులాన్ని కుల వ్యవస్థ పేరిట తక్కువవారిగాను, అంటరానివారిగా చూసింది. ఈ రోజు నీటిపారుదల, వ్యవసాయం, వీటికవసరమైన తోలు వస్తువుల పూర్వ ప్రాముఖ్యతను అస్పష్టం చేస్తుంది. పశువుల పెంపకం, రవాణా, అనేక తయారీ పక్రియలు. సాంకేతిక ప్రత్యామ్నాయాలు ఇంకా అభివృద్ధి చేయవలసిన ప్రపంచంలో తోలు వస్తువులకు చాలా ఎక్కువ ప్రాముఖ్యత ఉంది. తోలును ఉత్పత్తి చేయడానికి గజిబిజిగా, స్మెల్లీగా, వేగంగా క్షీణిస్తున్న జంతు చర్మాలను శుద్ధిచేసి శుభ్రంగా వుంచుతారు. మాదిగల ప్రధాన వనరు అయిన పశువుల చర్మం శుద్ధిని పెద్ద పరిశ్రమలు వారి అభివృద్ధిని నిరోధించడానికి ప్రయత్నిస్తున్నాయి. కానీ ఈ ప్రధాన వనరు అయిన చర్మశుద్ధి అభివృద్ధి దాదాపు ప్రతి గ్రామం మరియు పట్టణంలో భూమి ఉన్న అంతటా కొనసాగుతుంది. చర్మ పనులతోపాటు వారు గ్రామంలో ఇతర పనులు చేసుకుంటారు. వారే డప్పును సిద్ధం చేసి గ్రామంలోని అన్ని బహిరంగ కార్యక్రమాల్లో ప్రదర్శన ఇస్తారు. సాంస్కృతిక కళారూపం డప్పు ప్రత్యేకంగా దళితులకు చెందినది.


సంగీత వాయిద్యం డప్పు
హిందూస్థానీ సంగీతం యొక్క బారెల్‍ ఆకారపు పఖావాజ్‍, బారెల్‍ ఆకారపు మృదంగం మరియు కర్నాటక సంగీత సంప్రదాయం యొక్క ఖాజీరా టాంబూరిన్‍. ఈ డ్రమ్స్ కూడా శాస్త్రీయ నృత్య బృందాలలో భాగం. కర్మ మరియు ఆలయ ఆరాధనలతో కూడిన కొన్ని డ్రమ్స్ పంచముఖ వాద్య, పంబాయి, ఉరుమి, కుండలం, కిర్కట్టి, ఉడుక్కై, నాదస్వరంతో తవిల్‍. జానపద సంప్రదాయాలు ఉత్తర భారతదేశంలో కనిపించే ఆచార మరియు వినోదభరితమైన, ధోల్‍, ధోలక్‍, బీహార్‍ గిరిజనుల ధుమ్సా. తెలుగు రాష్ట్రాల మాదిగల యొక్క డప్పు. మొదలి నాగభూషణ శర్మ గమనించినట్లుగా, రెండు వైపులా ఉన్న డ్రమ్‍ ఉత్పత్తి చేసే శబ్దానికి మంచి లోతు, వైవిధ్యాన్ని ఇస్తుందని క్లాసిక్‍ వాదులు భావిస్తున్నప్పటికీ, అది సృష్టించగల విభిన్న సూక్ష్మ నైపుణ్యాలను తెలుసుకోవాలంటే డప్పు నృత్యకారులను చూడాలి, వినాలి. అనేక ఇతర రకాల డ్రమ్స్ ఉన్నప్పటికీ, ఈ రోజు కూడా తెలుగు రాష్ట్రాల్లో గ్రామస్తుల మనస్సులలో, హృదయాల్లో ఒక డప్పు సృష్టించగల అనుభూతిని మరేదీ సృష్టించలేదు.


నిజామాబాదు జిల్లాలో

ఈ జిల్లాలో దాదాపు అన్ని గ్రామాలలోనూ డప్పు వాయిద్యానికి అధిక ప్రాధాన్యం యిస్తారు. పెళ్ళిళ్ళ సందర్భంలో ఎన్ని ఎక్కువ డప్పులు ఉపయోగిస్తే ఆ పెళ్ళి వూరేగింపును గురించి అంత గొప్పగా చెప్పుకుంటారు. పెళ్ళి ఊరేగింపుల్లో, డప్పుల వారు రకరకాల విన్యాసాలను చేస్తూ వుంటారు. నేలపైన ఒక డప్పును బోర్లించి, దానిపైన చిల్లర డబ్బులు వుంచుతారు. వాద్య కారుడు మరో డప్పుతో వాయిస్తే, ఆ శబ్ద కంపనానికి డప్పు మీదున్న చిల్లరడబ్బులన్నీ నేల మీద పడి పోతాయి. అలాగే నేలపై కరెన్సీ నోట్లను వేసి, లయ తప్పకుండా డప్పును వాయిస్తూనే నేలపై వుంచిన కరెన్సీ నోట్లను చేతితో ముట్టకుండా కంటి రెప్పలతో అందుకుంటారు. ఉభయ తెలుగు రాష్ట్రాలలో నేటికీ నైపుణ్యం కలిగిన డప్పు వాయిద్యకారులు పెక్కుమంది ఉన్నారు. ఈ ప్రాచీన కళారూపాన్ని కాపాడుకోవడం మనందరి బాధ్యత.


-డెస్క్
ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *