ఓన్లీ వన్‍ ఎర్త్

  • జూన్‍ 5 ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం
  • 2022కు ఆతిథ్యం ఇవ్వనున్న స్వీడన్‍


ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం 2022 థీమ్‍. ‘ఓన్లీ వన్‍ ఎర్త్’ (ఒకే ఒక్క భూమి), ప్రకృతికి అనుగుణంగా స్థిరంగా జీవించడంపై దృష్టి పెడుతుంది. జూన్‍ 5ని ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవంగా గుర్తించడానికి దారితీసిన స్టాక్‍హోమ్‍ కాన్ఫరెన్స్ నుండి 2022కి 50 సంవత్సరాలు పూర్తయ్యాయి.
గాలి, నీరు, నిప్పు, ఆకాశం, భూమి పంచభూతాలు.. ప్రకృతిలో మనం బాధ్యతగా ఉంటే ప్రకృతి మనల్ని బాగా చూసుకుంటుంది. మనిషికి మాత్రమే సొంతం అనుకుంటే.. మిగిలిన జీవ రాసులకూ సమాన హక్కు ఉన్న ప్రకృతిని మనిషి మాత్రమే వాడుకుంటే మనిషి మనుగడకే ప్రమాదం అవుతుంది.
ప్రకృతిని ప్రేమిస్తూ.. పర్యావరణాన్ని రక్షిస్తూ.. ముందుకు సాగితే, ప్రకృతి మన భవిష్యత్‍ తరాలకు సాయం చేస్తుంది. వాతావరణ సంక్షోభం మన జీవితాల్లో కొన్ని కోలుకోలేని మార్పులను చేస్తున్నందున, ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం అటవీ నిర్మూలన, ప్లాస్టిక్‍ వ్యర్థాలు వంటి సమస్యలను పరిష్కరించ డంలో ప్రత్యేకమైన పరిష్కారాలను ఈరోజు చర్చిస్తుంది ఐక్యరాజ్యసమితి.


పర్యావరణానికి అనుకూలమైన చర్యలు తీసుకోవడానికి అవసరమైన ప్రపంచ అవగాహనను పెంచడానికి ఐక్యరాజ్యసమితి ఈమేరకు పర్యావరణ దినోత్సవం జరపాలని నిర్ణయించింది. యునైటెడ్‍ నేషన్స్ ఎన్విరాన్మెంట్‍ పోగ్రామ్‍ (UNEP) ద్వారా ఈరోజును జరుపుతున్నారు. 1972 జూన్‍ 5వ తేదీ నుంచి 16వ తేది వరకు మానవ పర్యావరణంపై ఐక్యరాజ్యసమితి సమావేశం అయింది. ఈ సందర్భంగా 1972లో యునైటెడ్‍ నేషన్స్ జనరల్‍ అసెంబ్లీ ద్వారా ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం ఏర్పాటు చేసింది. 1973లో మొదటిసారి ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం జరుపుకున్నారు.


నైరోబీ, 18 నవంబర్‍ 2021 – స్వీడన్‍ ప్రభుత్వం UN పర్యావరణ కార్యక్రమం (UNEP) భాగస్వామ్యంతో 2022 ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవాన్ని నిర్వహిస్తుంది. మానవ పర్యావరణంపై ఐక్యరాజ్యసమితి మొదటి కాన్ఫరెన్స్ నుండి 2022 సంవత్సరం 50 సంవత్సరాలను సూచిస్తుంది, 1972 స్టాక్‍హోమ్‍ కాన్ఫరెన్స్ UNEPని రూపొందించడానికి మరియు ప్రతి సంవత్సరం జూన్‍ 5ని ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవంగా గుర్తించడానికి దారితీసింది.
ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం 2022 ఒకే ఒక్క భూమి అనే థీమ్‍తో నిర్వహించ బడుతుంది. పరివర్తనాత్మక మార్పులను తీసుకురావడం ద్వారా – విధానాలు మరియు ఎంపికల ద్వారా – పరిశుభ్రమైన, పచ్చటి జీవనశైలికి అనుగుణంగా ప్రకృతికి అనుగుణంగా స్థిరంగా జీవించాల్సిన అవసరాన్ని హైలైట్‍ చేస్తుంది. 1972 స్టాక్‍హోమ్‍ కాన్ఫరెన్స్కు ఒకే ఒక్క భూమి నినాదం. 50 సంవత్సరాల తరువాత నినాదం నిజం. ఈ గ్రహం మన ఏకైక ఇల్లు. దీని పరిమిత వనరులను మానవత్వం కాపాడాలి.


పర్యావరణం, వాతావరణ మంత్రి, స్వీడన్‍ ఉప ప్రధాన మంత్రి పెర్‍ బోలుండ్‍ ఇలా అన్నారు: ‘‘2022 ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవానికి గర్వకారణమైన హోస్ట్గా, స్వీడన్‍ అత్యంత ముఖ్యమైన పర్యావరణ ఆందోళనలను హైలైట్‍ చేస్తుంది. మన దేశం యొక్క చొరవలను, వాతావరణం, ప్రకృతి సంక్షోభాలను పరిష్కరించడానికి ప్రపంచ ప్రయత్నాలను ప్రదర్శిస్తుంది. ముఖ్యమైన చర్చలు, వేడుకల్లో పాల్గొనడానికి ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ప్రపంచ సమాజాన్ని మేము ఆహ్వానిస్తున్నాము.

  • దక్కన్‍న్యూస్‍
    ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *