ఓజోన్‍ పొరను రక్షించుకుందాం సెప్టెంబర్‍ 16న ఓజోన్‍ పొర పరిరక్షణ అంతర్జాతీయ దినోత్సవం


ఓజోన్‍ పొర, వాయువు యొక్క పెళుసుగా ఉండే కవచం. సూర్యుని కిరణాల హానికరమైన భాగం నుండి భూమిని రక్షిస్తుంది. తద్వారా గ్రహం మీద జీవితాన్ని సంరక్షించడంలో సహాయపడుతుంది.
ఓజోన్‍ క్షీణత పదార్ధాల నియంత్రిత ఉపయోగాల యొక్క దశలవారీ, సంబంధిత తగ్గింపులు ఓజోన్‍ పొరను దీని కోసం భవిష్యత్‍ తరాలకు రక్షించడంలో సహాయపడటమే కాకుండా, వాతావరణ మార్పులను పరిష్కరించడానికి ప్రపంచ ప్రయత్నాలకు గణనీయంగా దోహద పడ్డాయి. అంతేకాకుండా, ఇది హానికరమైన అతినీలలోహిత వికిరణాన్ని భూమికి చేరకుండా పరిమితం చేయడం ద్వారా మానవ ఆరోగ్యం, పర్యావరణ వ్యవస్థలను రక్షించింది.


మాంట్రియల్‍ ప్రోటోకాల్‍
మాంట్రియల్‍ ప్రోటోకాల్‍ ఓజోన్‍ పొరను రక్షించడానికి ప్రపంచ ఒప్పందంగా జీవితాన్ని ప్రారంభించింది. ఇది ఇప్పటి వరకు అత్యంత విజయవంతమైన పర్యావరణ ఒప్పందాలలో ఒకటిగా నిలిచింది. ఓజోన్‍-క్షీణించే పదార్ధాలను దశలవారీగా తొలగించడానికి ఐక్య ప్రపంచ ప్రయత్నం అంటే నేడు, ఓజోన్‍ పొరలో రంధ్రం నయం అవుతోంది. తద్వారా మానవ ఆరోగ్యం, ఆర్థిక వ్యవస్థలు. పర్యావరణ వ్యవస్థలను కాపాడుతుంది. కానీ, ఈ సంవత్సరం ప్రపంచ ఓజోన్‍ దినోత్సవం హైలైట్‍ చేయడానికి ప్రయత్నిస్తున్నందున, మాంట్రియల్‍ ప్రోటోకాల్‍ చాలా ఎక్కువ చేస్తుంది. వాతావరణ మార్పులను మందగించడం. ఆహార భద్రతకు దోహదపడే శీతలీకరణ రంగంలో శక్తి సామర్థ్యాన్ని పెంచడంలో సహాయపడటం వంటివి.


నేపథ్యం

సాధారణంగా ఉపయోగించే అనేక రసాయనాలు ఓజోన్‍ పొరకు విపరీతమైన హాని కలిగిస్తున్నట్లు కనుగొనబడింది. హాలోకార్బన్‍లు, రసాయనాలు, ఇందులో ఒకటి లేదా అంతకంటే ఎక్కువ కార్బన్‍ పరమాణువులు ఒకటి లేదా అంతకంటే ఎక్కువ హాలోజన్‍ పరమాణువులతో (ఫ్లోరిన్‍, క్లోరిన్‍, బ్రోమిన్‍ లేదా అయోడిన్‍) అనుసంధానించబడి ఉంటాయి. బ్రోమిన్‍ కలిగి ఉన్న హాలోకార్బన్‍లు సాధారణంగా క్లోరిన్‍ కలిగి ఉన్న వాటి కంటే చాలా ఎక్కువ ఓజోన్‍-క్షీణించే సామర్థ్యాన్ని (ODP) కలిగి ఉంటాయి. ఓజోన్‍ క్షీణతకు చాలా క్లోరిన్‍ మరియు బ్రోమిన్‍లను అందించిన మానవ నిర్మిత రసాయనాలు మిథైల్‍ బ్రోమైడ్‍, మిథైల్‍ క్లోరోఫామ్‍, కార్బన్‍ టెట్రాక్లోరైడ్‍ మరియు హాలోన్స్, క్లోరోఫ్లోరో కార్బన్‍లు (CFCలు) మరియు హైడ్రోక్లోరోఫ్లోరో కార్బన్‍లు (HCFCలు) అని పిలువబడే రసాయనాల కుటుంబాలు.


ఓజోన్‍ పొర రక్షణ కోసం వియన్నా కన్వెన్షన్‍

ఓజోన్‍ పొర క్షీణత యొక్క శాస్త్రీయ నిర్ధారణ ఓజోన్‍ పొరను రక్షించడానికి చర్య తీసుకోవడానికి సహకారం కోసం ఒక యంత్రాంగాన్ని ఏర్పాటు చేయడానికి అంతర్జాతీయ సమాజాన్ని ప్రేరేపించింది. 22 మార్చి 1985న 28 దేశాలు ఆమోదించి, సంతకం చేసిన ఓజోన్‍ పొర రక్షణ కోసం వియన్నా కన్వెన్షన్‍లో ఇది అధికారికంగా రూపొందించబడింది. సెప్టెంబర్‍ 1987లో, ఓజోన్‍ పొరను క్షీణింపజేసే పదార్థాలపై మాంట్రియల్‍ ప్రోటోకాల్‍ ముసాయిదా రూపకల్పనకు దారితీసింది.

  • దక్కన్‍న్యూస్‍,
    ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *