భూమి పునరుద్ధరణ జూన్‍ 5 ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం

థీమ్‍: ఈ సంవత్సరం ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవ ప్రచారం ‘‘మా భూమి’’ అనే నినాదంతో భూమి పునరుద్ధరణ, ఎడారీకరణ మరియు కరువును తట్టుకునే శక్తిపై ద•ష్టి పెడుతుంది.

హోస్ట్: సౌదీ అరేబియా దేశం ఆతిథ్యం ఇస్తుంది.

ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం పర్యావరణానికి అతిపెద్ద అంతర్జాతీయ దినోత్సవం. యునైటెడ్‍ నేషన్స్ ఎన్విరాన్‍మెంట్‍ పోగ్రాం (UNEP ) నేత•త్వంలో 1973 నుండి ప్రతి సంవత్సరం నిర్వహించ బడుతుంది. ఇది పర్యావరణ వ్యాప్తికి అతిపెద్ద ప్రపంచ వేదికగా అభివ•ద్ధి చెందింది. ఇది ప్రపంచవ్యాప్తంగా మిలియన్ల మంది ప్రజలు జరుపుకుంటారు.


సౌదీ అరేబియా రాజ్యం భూమి పునరుద్ధరణ, ఎడారీకరణ మరియు కరువును తట్టుకునే శక్తిపై ద•ష్టి సారించి 2024 ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవాన్ని నిర్వహిస్తుంది. భూమి పునరుద్ధరణ అనేది UN దశాబ్దపు పర్యావరణ వ్యవస్థ పునరుద్ధరణ (2021-2030)లో కీలకమైన స్తంభం. ఇది ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న పర్యావరణ వ్యవస్థల రక్షణ మరియు పునరుజ్జీవనం కోసం ఒక ర్యాలీ పిలుపు, ఇది సుస్థిర అభివ•ద్ధి లక్ష్యాలను సాధించడంలో కీలకం.
ఈ సంవత్సరం జూన్‍ 5వ తేదీన సౌదీ అరేబియా రాజ్యం ఆతిథ్యమిస్తున్న ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం సన్నాహాల్లో భాగంగా రియాద్‍లో ఉత్సవాలు నిర్వహించనున్నారు.


2024 రోజు భూమి పునరుద్ధరణ, ఎడారీకరణ మరియు కరువును తట్టుకునే శక్తిపై ద•ష్టి సారిస్తోంది. క్షీణత, ఎడారీకరణ మరియు కరువును ఎదుర్కొంటున్న దేశంగా, సౌదీ అరేబియా రాజ్యం ఎదుర్కొంటున్న సమస్యలను పరిష్కరించేందుకు భారీ పెట్టుబడులు పెట్టింది. సౌదీ గ్రీన్‍ ఇనిషియేటివ్‍ మరియు మిడిల్‍ ఈస్ట్ గ్రీన్‍ ఇనిషియేటివ్‍ ద్వారా రాజ్యం జాతీయంగా మరియు ప్రాంతీయంగా వ్యవహరిస్తోంది. +20 యొక్క సౌదీ ప్రెసిడెన్సీ ఫలితంగా గ్లోబల్‍ ల్యాండ్‍ రిస్టోరేషన్‍ ఇనిషియేటివ్‍ను స్వీకరించినప్పుడు మనం చూసినట్లుగా ఇది ప్రపంచవ్యాప్తంగా పని చేస్తోంది.
వాతావరణ మార్పుల సంక్షోభం, ప్రక•తి సంక్షోభం, జీవవైవిధ్య నష్టం, కాలుష్యం, వ్యర్థాల సంక్షోభం వంటి ట్రిపుల్‍ గ్రహాల సంక్షోభం యొక్క ఆందోళనకరమైన తీవ్రతను మనం ఎదుర్కొంటున్నందున ఇటువంటి చర్య మరియు నాయకత్వం చాలా ముఖ్యమైనవి. ఈ సంక్షోభం ప్రపంచ పర్యావరణ వ్యవస్థలను దాడికి గురిచేస్తోంది. బిలియన్ల హెక్టార్ల భూమి క్షీణించింది. ఇది ప్రపంచ జనాభాలో దాదాపు సగం మందిని ప్రభావితం చేస్తుంది. ప్రపంచ +ణ•లో సగానికి ముప్పు కలిగిస్తుంది. గ్రామీణ సముదాయాలు, చిన్నకారు రైతులు, అత్యంత నిరుపేదలు తీవ్రంగా దెబ్బతిన్నారు.


భూమి పునరుద్ధరణ, భూమి క్షీణత, కరువు మరియు ఎడారీకరణ యొక్క క్రీపింగ్‍ ఆటుపోట్లను తిప్పికొట్టగలదు. పునరుద్ధరణలో పెట్టుబడి పెట్టిన ప్రతి డాలర్‍ పర్యావరణ వ్యవస్థ సేవలలో ••వి 30 వరకు పొందవచ్చు. పునరుద్ధరణ జీవనోపాధిని పెంచుతుంది. పేదరికాన్ని తగ్గిస్తుంది. విపరీత వాతావరణాన్ని తట్టుకునే శక్తిని పెంచుతుంది. పునరుద్ధరణ కార్బన్‍ నిల్వను పెంచుతుంది. వాతావరణ మార్పును తగ్గిస్తుంది. కేవలం 15 శాతం భూమిని పునరుద్ధరించడం, తదుపరి మార్పిడిని నిలిపివేయడం వలన ఆశించిన జాతుల వినాశనాన్ని 60 శాతం వరకు నివారించవచ్చు.


పర్యావరణాన్ని కాపాడేందుకు, సంరక్షించేందుకు ప్రతిఒక్కరి బాధ్యతను గుర్తు చేస్తూ ఏటా జూన్‍ 5న జరుపుకునేదే ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం. ఈ ప్రత్యేక రోజున అనేక స్వచ్ఛంద సంస్థలు, వ్యాపార సంస్థలు, ప్రభుత్వ సంస్థలు పర్యావరణం ప్రాముఖ్యత గురించి తెలిపేందుకు అవగాహన కార్యక్రమాలు నిర్వహిస్తాయి. అయితే ఈ ఏడాది మనం జరుపుకోబోయేది 51వ వార్షికోత్సవం.

  • ఎసికె. శ్రీహరి
    ఎ : 9849930145

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *