1986లో యునెస్కోచే ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశాలుగా ప్రకటించబడిన గోవాలోని చర్చిలు-కేథడ్రల్‍లు


పాత గోవాలోని 7 చర్చిలను యునెస్కో చారిత్రాత్మక ప్రదేశాలుగా 1986లో గుర్తించింది. ఎందుకంటే ఇవి ఆసియాలోని సువార్తీకరణను వివరిస్తాయి. మానేరిస్ట్, మాన్యులైన్‍, బరోక్‍ కళల వ్యాప్తిలో ప్రభావవంతమైనవి. పాత గోవా యొక్క ప్రకృతి దృశ్యాన్ని చుట్టుముట్టే అనేక చర్చిలు మరియు కాన్వెంట్‍లు యునెస్కో ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశాలుగా ప్రకటించబడ్డాయి. వీటిలో చాలా స్మారక చిహ్నాలు యునెస్కోచే గుర్తించబడ్డాయి.


1730లో ఆసియాలోని తమ ఆక్రమిత ప్రాంతాలకు ఈ నగరాన్ని రాజధానిగా నియమించిన పోర్చుగీసు వారిచే స్వాధీనం చేసుకున్న తరువాత ఎల్లా గ్రామం గోవా (ప్రస్తుత పాత గోవా)గా అభివృద్ధి చెందింది. అనేక రాజ, ప్రజా, లౌకిక భవనాలు నిర్మించబడ్డాయి. ఫ్రాన్సిస్కాన్లు, కార్మెలైట్లు, అగస్టినియన్లు, డొమినికన్లు, జెస్యూట్‍లు, థియేటిన్స్ వంటి యూరోపియన్‍ మతపరమైన ఆర్డర్‍ల రాకను అనుసరించి అనేక విలాసవంతమైన, అద్భుతమైన ప్రార్థనా మందిరాలు, చర్చిలు, కాన్వెంట్‍లు, కేథడ్రల్‍లు ఉన్నాయి.


పదహారవ శతాబ్దంలో నిర్మించబడిన, చర్చ్ ఆఫ్‍ అవర్‍ లేడీ ఆఫ్‍ రోసరీ యొక్క రెండు-అంతస్తుల నిర్మాణం లేటరైట్‍ ఇటుకలతో నిర్మించబడింది. సున్నపు మోర్టార్‍తో ప్లాస్టర్‍ చేయబడింది. గోతిక్‍ ప్రభావంతో మాన్యులైన్‍ శైలిలో కోట చర్చి యొక్క ముద్రను ఇచ్చే గుండ్రని టవర్లు ఉన్నాయి. ఆదిల్‍ షా సైన్యంపై జరిగిన దాడిని అల్బుకెర్కీ ఇక్కడ నుండి సర్వే చేసి, అతని విజయంపై చర్చిని నిర్మిస్తానని ప్రతిజ్ఞ చేసిన పురాణం కారణంగా ఇది ప్రాముఖ్యతను సంతరించుకుంది.
కొరింథియన్‍ నిర్మాణ శైలికి ఒక అద్భుతమైన ఉదాహరణ. సెయింట్‍ కాజేటాన్‍ చర్చి దాని రూపకల్పన మరియు రోమ్‍లోని సెయింట్‍ పీటర్స్ బాసిలికా మధ్య ఉన్న సారూప్యతల కారణంగా ప్రసిద్ధి చెందింది. 1665లో ఇటాలియన్‍ సన్యాసులు ఆఫ్‍ ది ఆర్డర్‍ ఆఫ్‍ థియేటైన్స్ చేత నిర్మించబడిన ఈ పవిత్ర మందిరం బరోక్‍, రొకోకో మరియు గోవాన్‍ ప్రభావాలను కూడా ప్రదర్శిస్తుంది. ఆసక్తికరంగా, ఈ చర్చి యొక్క చెక్కబడిన స్తంభాలు బీజాపూర్‍ సుల్తాన్‍ అయిన ఆదిల్‍ షా ప్యాలెస్‍ యొక్క చివరి అవశేషాలు అని నమ్ముతారు.


గోవాలో ఉన్న ఏకైక బసిలికా, ఈ చారిత్రాత్మక ప్రదేశం యొక్క ముఖభాగం ఐదు నిర్మాణ శైలుల సమ్మేళనం- రోమన్‍, ఐయోనిక్‍, డోరిక్‍, కొరింథియన్‍ మరియు కాంపోజిట్‍. అవర్‍ లేడీ ఆఫ్‍ ది రోసరీ చర్చి సమీపంలో ఉన్న, బాసిలికా ఆఫ్‍ బామ్‍ జీసస్‍ ప్రాంగణంలో ఎక్కువగా సందర్శించే ప్రదేశం సెయింట్‍ ఫ్రాన్సిస్‍ జేవియర్‍ సమాధి. ఇంకా, చర్చి కాంప్లెక్స్లో ఆధునిక ఆర్ట్ గ్యాలరీ కూడా ఉంది, ఇది ఆసియాలోనే అతిపెద్దది, ఇందులో వివిధ బైబిల్‍ దృశ్యాలను వర్ణించే 36 పెయింటింగ్‍లు ఉన్నాయి.


సెయింట్‍ కేథరీన్‍ ఆఫ్‍ అలెగ్జాండ్రియా విందు సందర్భంగా అల్ఫోన్సో డి అల్బుకెర్కీ తన విజయాన్ని గుర్తుచేసుకోవడానికి నిర్మించిన సె కేథడ్రల్‍ గోవా ఆర్చ్ బిషప్‍ చర్చి. తరచుగా సెయింట్‍ కేథరిన్స్ కేథడ్రల్‍ అని పిలుస్తారు, ఈ చర్చి యొక్క భవనం ఆసియాలో అతిపెద్దదిగా చెప్పబడుతుంది. దీని నిర్మాణానికి దాదాపు 100 సంవత్సరాలు పట్టింది. దీని గ్యాలరీలో పద్దెనిమిదవ శతాబ్దపు అందమైన కొరింథియన్‍ వాస్తుశిల్పం ఉన్నది.


1986లో యునెస్కోచే ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశంగా ప్రకటించబడిన ఈ సముదాయాన్ని అగస్టినియన్‍ ఆర్డర్‍ ద్వారా నిర్మించారు. చర్చ్ ఆఫ్‍ అవర్‍ లేడీ ఆఫ్‍ గ్రేస్‍, కాన్వెంట్‍ ఆఫ్‍ సెయింట్‍ అగస్టీన్‍, కాలేజ్‍ ఆఫ్‍ పాపులొ, సెమినరీ ఆఫ్‍ సెయింట్‍ గిల్‍హెర్మ్ ఉన్నాయి. సెయింట్‍ అగస్టిన్‍ చర్చ్ యొక్క శిధిలాలు, ఇది నిర్మాణంలో రెండుసార్లు ఎలా పడిపోయింది పాత కథను వివరిస్తాయి. అయితే మూడవసారి ఫిరంగిని కాల్చినప్పుడు కూడా దాని ఫ్రేమ్‍వర్క్ చెక్కుచెదరకుండా ఉంది.
పోర్చుగీస్‍-మాన్యులైన్‍ స్టైల్‍ కలయికతో టుస్కాన్‍-శైలి భవనంలోకి కూరుకుపోయిన ఈ ప్రత్యేకమైన నిర్మాణ నమూనాను చూడకుండా, పాత గోవాలో ఏదైనా పర్యటన అసంపూర్తిగా ఉంటుంది పర్యాటక ప్రేమికులకు. ప్రక్కనే ఉన్న కాన్వెంట్‍ హౌస్‍లు, మ్యూజియం ఆఫ్‍ ఆర్కియాలజికల్‍ హిస్టరీ, బలిపీఠంపై బరోక్‍, కొరింథియన్‍ శిల్పాలు, చెక్క పెయింటింగ్‍లు, ఫ్రెస్కోలతో హైలైట్‍ చేయబడిన ఇంటీరియర్‍ డెకర్‍ పర్యాటకులను ఆకట్టుకుంటాయి.


సెయింట్‍ కేథరీన్‍కు అంకితం చేయబడింది. పదహారవ శతాబ్దానికి చెందిన ఈ చిన్న ప్రార్థనా మందిరం పోర్చుగీస్‍ భారతదేశ చరిత్రలో ఒక ముఖ్యమైన భాగం. దాని పునరుజ్జీవనోద్యమ నిర్మాణ శైలి, మాండోవి నదికి ఎదురుగా ఉన్న సాధారణ బలిపీఠంతో జతచేయబడిన మైకా షెల్‍ అలంకరించబడిన కిటికీలు, ప్రశాంతత యొక్క చిత్రాన్ని ప్రసరింపజేస్తాయి.


ఓల్డ్ గోవా రోడ్‍, బైంగునిమ్‍ :

బోమ్‍ జీసస్‍ యొక్క బసిలికా గోవాలో అత్యంత ప్రసిద్ధ పర్యాటక ప్రదేశం. చర్చిలో సెయింట్‍ ఫ్రాన్సిస్‍ జేవియర్‍ మృత దేహాలను ఉంచారు. వీటిని వెండి పేటికలో భద్రపరిచారు. ప్రతి పది సంవత్సరాలకు ఒకసారి ప్రజల సందర్శనార్థం ప్రదర్శిస్తారు. పాలరాతి ఫ్లోరింగ్‍, పూతపూసిన బలిపీఠాలు, పోర్చుగీస్‍ వలస శైలి నిర్మాణంతో, ఈ చర్చి ఒక నిర్మాణ కల.
వెల్హా :
ఈ అద్భుతమైన పోర్చుగీస్‍-గోతిక్‍ నిర్మాణం 1640లో సెయింట్‍ కేథరీన్‍కు అంకితం చేయబడింది. కేథడ్రల్‍ టవర్‍లో గోల్డెన్‍ బెల్‍ అని పిలువబడే పెద్ద గంట ఉంది. ఈ కేథడ్రల్‍ కేవలం దైవత్వాన్ని అనుభవించే ప్రదేశమే కాదు, ప్రతి వాస్తుశిల్పంపై ఒక గుర్తును తెలియజేస్తుంది.
జాతీయ రహదారి 4, గోవా వెల్హా :
1661 సంవత్సరంలో నిర్మించిన సెయింట్‍ ఫ్రాన్సిస్‍ ఆఫ్‍ అస్సిసి చర్చి, కాన్వెంట్‍ నేటికీ ఒక మైలురాయి నిర్మాణంగా మిగిలిపోయింది. మూడు అంచెల ముఖ భాగం, అష్టభుజి బురుజులతో పూర్తి చేసిన అందమైన తెల్లని నిర్మాణం. శిలువపై ఉన్న సెయింట్‍ ఫ్రాన్సిస్‍, జీసస్‍ విగ్రహాన్ని కలిగి ఉంది. అందమైన పచ్చని పచ్చిక బయళ్లతో చుట్టుముట్టబడిన ఈ నిర్మాణం ఖచ్చితంగా దృశ్యమానంగా ఉంటుంది.
నార్త్ గోవా :
1510లో నిర్మించబడింది. 1952లో పునర్నిర్మించబడిన ఈ ప్రార్థనా మందిరం సెయింట్‍ కేథరీన్‍కు అంకితం చేయబడింది. ప్రార్థనా మందిరం ఇప్పుడు పనిచేయదు. సాధారణంగా సందర్శకుల కోసం తెరవబడదు. కానీ ఇది చాలా అందంగా ఉంది. గోతిక్‍ శృంగారానికి సరైన సెట్టింగ్‍ లాగా ఉంది!


మోంటే శాంటో :
1547లో నిర్మించబడిన ఇది పాత గోవాలో ఉన్న పురాతన చర్చి. గోవాలోని చాలా ఇతర చర్చిల మాదిరిగా కాకుండా సరళంగా, కఠినంగా ఈ చర్చి దాని అసలు నిర్మాణం నుండి మారదు. క్రూసిఫారమ్‍లో నిర్మించిన కోట చర్చి, ఈ నిర్మాణానికి మరెక్కడా లేని ప్రాముఖ్యత ఉంది.
సెయింట్‍ అగస్టిన్‍ రూయిన్స్ చర్చ్ :
ఈ చర్చి 1602లో నిర్మించబడిన మోంటే శాంటో ఇప్పుడు పాత గోవాలో ఉంది. 1587లో గోవాకు వచ్చిన అగస్టినియన్‍ సన్యాసులు దీనిని నిర్మించారు. ఇప్పుడు శిథిలావస్థలో ఉన్నప్పటికీ, ఈ చర్చి వారసత్వ ప్రదేశంగా ప్రకటించబడింది. గోవా మూలాలను అన్వేషించడానికి తప్పనిసరిగా పర్యాటకులు సందర్శించాల్సిన ప్రదేశం. అందమైన, గంభీరమైన సమాన భాగాలు. చర్చి ఒక చమత్కార చరిత్రను కలిగి ఉంది. పూర్తయినప్పుడు, అది ఆ కాలంలోని గొప్ప అగస్టీనియన్‍ చర్చిలలో ఒకటిగా పరిగణించబడింది. పోర్చుగీస్‍ ప్రభుత్వం తన కొత్త విధానాల ప్రకారం వివిధ మతపరమైన ఆదేశాలను తొలగించడం ప్రారంభించిన తర్వాత 1835లో చర్చి వదిలి వేయబడింది.
గోవా వెల్హా :
1661లో పూర్తి చేయబడింది. పాత గోవాలో ఉంది. సెయింట్‍ కాజేటన్‍ చర్చి లేదా ది చర్చ్ ఆఫ్‍ డివైన్‍ ప్రొవిడెన్స్ ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశాలలో ఒక భాగం. కొరింథియన్‍ శైలి వాస్తుశిల్పం, లాటిన్‍ శాసనాలతో కూడిన పెద్ద గోపురం, ఏడు బలిపీఠాలు, బావి ప్రతి ఒక్కరూ తప్పక చూడవలసిన ఆకర్షణగా ఉంది. ఒక ఆసక్తికరమైన విషయం ఏమిటంటే చర్చి తరచుగా వాటికన్‍ నగరంలోని సెయింట్‍ పీటర్స్ బసిలికాతో పోల్చబడుతుంది.
రక్షణ, నిర్వహణ అవసరాలు :
సీరియల్‍ ప్రాపర్టీ ప్లానింగ్‍ అండ్‍ డెవలప్‍మెంట్‍ అథారిటీ (డెవలప్‍మెంట్‍ ప్లాన్‍) రెగ్యులేషన్స్ (1989, 2000) ద్వారా రక్షించబడి నియంత్రించబడుతుంది. ఇది ఓల్డ్ గోవాతో సహా గోవా రాష్ట్రంలోని పట్టణం, దేశం కింద ఉన్న ప్రత్యేక పరిరక్షణ, సంరక్షణ జోన్‍లను స్పష్టంగా నిర్దేశిస్తుంది. ఇన్‍ఫాస్ట్రక్చరల్‍ జోక్యాల కోసం దరఖాస్తులను పర్యవేక్షించడానికి, లైసెన్స్ ఇవ్వడానికి లేదా తిరస్కరించడానికి పరిరక్షణ కమిటీని ఏర్పాటు చేసిన చట్టం. అన్ని కేంద్ర రక్షిత స్మారక కట్టడాలకు దేశవ్యాప్తంగా వర్తించే మరో నిర్దిష్ట చట్టబద్ధమైన నిబంధన ప్రాచీన స్మారక చిహ్నాలు, పురావస్తు ప్రదేశాలు, అవశేషాలు (AMASR) చట్టం (1958), నియమాలు (1959), సవరణలు (1992), సవరణ, ధ్రువీకరణ చట్టం (2010). వరల్డ్ హెరిటేజ్‍ ప్రాపర్టీస్‍ కోసం ప్రత్యేక నిబంధనలు ఏవీ లేవు. మేనేజ్‍మెంట్‍ ప్లాన్‍ కూడా లేనప్పటికీ, ఈ ఆస్తిని ఆర్కియాలజికల్‍ సర్వే ఆఫ్‍ ఇండియా యొక్క మేనేజ్‍మెంట్‍ సిస్టమ్‍/మాడ్యూల్‍ నిర్వహిస్తోంది. స్టేట్‍ పార్టీ (ఇండియా) స్థానిక పాలనను ప్రారంభించడానికి దాని రాజ్యాంగానికి 72/73వ సవరణ ద్వారా స్థానిక సమాజానికి అధికారం ఇచ్చింది. అంటే, పాత గోవా యొక్క పంచాయితీ, దీని సరిహద్దుల్లోనే ప్రపంచ వారసత్వ ఆస్తి ఉంది. ఆస్తి నిర్వహణలో పాల్గొనడానికి, చర్చించడానికి అధికారం ఉంది.


ప్రపంచ వారసత్వ సంపద జాతీయ స్థాయిలో స్థానిక ప్రధాన కార్యాలయం ద్వారా రాష్ట్ర ప్రభుత్వ అధికారులతో సమన్వయంతో ప్రస్తుత చట్టాలు, నియమాల యొక్క వివిధ నిబంధనలను అమలు చేయడం ద్వారా నిర్వహించబడుతుంది. మరియు రక్షించబడుతుంది. స్థానిక ప్రధాన కార్యాలయంలో పరిపాలనాపరమైన, సుశిక్షితులైన సాంకేతిక సిబ్బందికి తగిన సిబ్బంది ఉన్నారు. కేటాయించిన నిధులు సరిపోతాయి. జాతీయ వారసత్వంAMASR (1958), రూల్స్ (1959), దాని సవరణ, ధ్రువీకరణ చట్టం (2010) ప్రకారం జాతీయ స్థాయిలో నిర్వహించబడుతుంది. రెండోది నియంత్రిత ప్రాంతాలలో ఏ రకమైన నిర్మాణ లేదా మైనింగ్‍ కార్యకలాపాలను రక్షిత ప్రదేశం నుండి వరుసగా 100 మీ. నుండి 200 మీ. వరకు నిషేధించబడింది.
కాలక్రమేణా ఆస్తి యొక్క అత్యుత్తమ యూనివర్సల్‍ విలువను నిలబెట్టడానికి వాతావరణం, స్మారక చిహ్నాలపై కేశనాళిక చర్య, చెక్క చెక్కడం, ప్యానెల్‍ పెయింటింగ్‍లపై చెదపురుగుల చర్యకు సంబంధించిన సమస్యలను గుర్తించి పునరద్దరించడం చాలా అవసరం. ఇవన్నీ ఆర్కియాలజికల్‍ సర్వే ఆఫ్‍ ఇండియా యొక్క పని-ప్రణాళిక వార్షికంగా పరిగణించబడతాయి.


-సువేగా, ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *