అందరికీ ఆరోగ్యం ఏప్రిల్‍ 7న ప్రపంచ ఆరోగ్య దినోత్సవం


ప్రతి సంవత్సరం ఏప్రిల్‍ 7న ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (డబ్ల్యూహెచ్‍ఓ) ప్రపంచ ఆరోగ్య దినోత్సవాన్ని నిర్వహిస్తుంది. ఈ ఏడాది ‘అందరికీ ఆరోగ్యం’ నినాదంతో ప్రపంచ ఆరోగ్య దినాన్ని నిర్వహించాల్సి ఉంది. అయితే, కరోనా వైరస్‍ ప్రపంచాన్ని కలవరపెడుతున్న నేపథ్యంలో.. అంతా ఒక్కటై దీనిపై పోరాడాలని, ప్రజలు జాగ్రత్తలు పాటించాలని ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ కోరుతోంది.

  • స్వచ్ఛమైన గాలి, నీరు మరియు ఆహారం అందరికీ అందు బాటులో ఉండే ప్రపంచాన్ని మనం మళ్లీ ఊహించుకోగలమా?
  • ఆరోగ్యం మరియు శ్రేయస్సుపై ఆర్థిక వ్యవస్థలు ఎక్కడ దృష్టి పెడతాయి?
  • నగరాలు ఎక్కడ నివసించ దగినవి, ప్రజలు తమ ఆరోగ్యం, భూ గ్రహం యొక్క ఆరోగ్యంపై నియంత్రణ కలిగి ఉంటారు?

అనే పై మూడు అంశాలతో ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ పనిచేస్తుంది. కోవిడ్‍ మహమ్మారి, కలుషితమైన భూ గ్రహం, పెరుగుతున్న క్యాన్సర్‍, ఆస్తమా, గుండె జబ్బుల మధ్య, ప్రపంచ ఆరోగ్య దినోత్సవం 2022 నాడు, డబ్ల్యూహెచ్‍ఓ మానవులను, భూగ్రహాన్ని ఆరోగ్యంగా ఉంచడానికి, సమాజాలను రూపొందించడానికి ఉద్యమాన్ని ప్రోత్సహించడానికి అవసరమైన అత్యవసర చర్యలపై ప్రపంచ దృష్టిని కేంద్రీకరిస్తుంది.
ప్రతి సంవత్సరం ప్రపంచవ్యాప్తంగా 13 మిలియన్లకు పైగా మరణాలు నివారించదగిన పర్యావరణ కారణాల వల్ల సంభవిస్తున్నాయని డబ్ల్యూహెచ్‍ఓ అంచనా వేసింది. మానవాళి ఎదుర్కొంటున్న ఏకైక అతిపెద్ద ఆరోగ్య ముప్పు అయిన వాతావరణ సంక్షోభం ఇందులో ఉంది. వాతావరణ సంక్షోభం కూడా ఆరోగ్య సంక్షోభమే.


మన రాజకీయ, సామాజిక మరియు వాణిజ్య నిర్ణయాలు వాతావరణం, ఆరోగ్య సంక్షోభాన్ని నడిపిస్తున్నాయి. శిలాజ ఇంధనాలను కాల్చడం వల్ల 90 శాతం మంది ప్రజలు అనారోగ్యకరమైన గాలిని పీల్చుకుంటారు. దోమలు మునుపెన్నడూ లేనంత వేగంగా, వేగంగా వ్యాధులను వ్యాప్తి చేయడాన్ని ప్రపంచం చూస్తోంది. విపరీతమైన వాతావరణ పరిస్థితులు, భూమి క్షీణత, నీటి కొరత ప్రజలను స్థానభ్రంశం చేస్తున్నాయి. వారి ఆరోగ్యాన్ని ప్రభావితం చేస్తున్నాయి. ప్రాసెస్‍ చేయబడిన, అనారోగ్యకరమైన ఆహారాలు, పానీయాలను ఉత్పత్తి చేసే వ్యవస్థలు స్థూలకాయాన్ని పెంచుతున్నాయి. గ్లోబల్‍ గ్రీన్‍ హౌస్‍ వాయు ఉద్గారాలలో మూడవ వంతును ఉత్పత్తి చేస్తున్నాయి. క్యాన్సర్‍, గుండె జబ్బులను పెంచుతున్నాయి.
కోవిడ్‍-19 మహమ్మారి మనకు సైన్స్, వైద్య శక్తిని చూపించినప్పటికీ, ఇది మన ప్రపంచంలోని అసమానతలను కూడా హైలైట్‍ చేసింది. మహమ్మారి సమాజంలోని అన్ని రంగాలలో బలహీనతలను బహిర్గతం చేసింది. పర్యావరణ పరిమితులను ఉల్లంఘించకుండా ఇప్పుడు మరియు భవిష్యత్తు తరాలకు సమానమైన ఆరోగ్యాన్ని సాధించడానికి కట్టుబడి ఉన్న స్థిరమైన శ్రేయస్సు సమాజాలను సృష్టించే ఆవశ్యకతను నొక్కి చెప్పింది. ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క ప్రస్తుత రూపకల్పన ఆదాయం, సంపద, అధికారం యొక్క అసమాన పంపిణీకి దారి తీస్తుంది. చాలా మంది ప్రజలు ఇప్పటికీ పేదరికం, అస్థిరతలో జీవిస్తున్నారు. శ్రేయస్సు ఆర్థిక వ్యవస్థ మానవ శ్రేయస్సు, ఈక్విటీ, పర్యావరణ స్థిరత్వాన్ని దాని లక్ష్యాలుగా కలిగి ఉంది. ఈ లక్ష్యాలు దీర్ఘకాలిక పెట్టుబడులు, సంక్షేమ బడ్జెట్‍లు, సామాజిక రక్షణ, చట్టపరమైన, ఆర్థిక వ్యూహాలలోకి అనువదించ బడ్డాయి. భూ గ్రహం, మానవ ఆరోగ్యం కోసం ఈ విధ్వంసక చక్రాలను విచ్ఛిన్నం చేయడానికి చట్టబద్ధమైన చర్యలు, కార్పొరేట్‍ సంస్కరణలు, వ్యక్తులు ఆరోగ్యకరమైన ఎంపికలు చేయడానికి మద్దతు ఇవ్వడం, ప్రోత్సహించడం అవసరం.

  • దక్కన్‍న్యూస్‍
    ఎ : 9030 6262 88

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *