హైదరాబాద్‍లో 103వ వార్షికోత్సవం జరుపుకున్న న్యూమిస్మాటిక్‍ సొసైటీ ఇండియా


న్యూమిస్మాటిక్‍ సొసైటీ ఆఫ్‍ ఇండియా 1910లో అలహాబాద్‍లో ఆరుగురు ప్రముఖులచే స్థాపించబడింది. కాలక్రమేణా మొత్తం 1140 జీవితకాల సభ్యులతో బెనారస్‍ హిందూ యూనివర్శిటీ, వారణాసిలో రిజిస్టర్డ్ కార్యాలయాన్ని కలిగి పూర్తి స్థాయి సంస్థగా ఉద్భవించింది. ఇది భారతదేశంలో అతిపెద్ద సొసైటీ. NSI తన కార్యకలాపాల్లో భాగంగా హైదరాబాద్‍లో 103వ వార్షిక సదస్సును నిర్వహించాలని నిర్ణయించింది. గతంలో నిజాం కాలంలో 1940లో హైదరాబాద్‍ నగరంలో ఈ సదస్సు జరిగింది. తదుపరి 20వ శతాబ్దపు చివరి దశాబ్దంలో అప్పటి ఆర్కియాలజీ & మ్యూజియమ్స్ డైరెక్టర్‍ డా. వి.వి.కృష్ణ శాస్త్రి విజయవాడలో ఒక సదస్సును ఏర్పాటు చేశారు
ఈ 103వ వార్షిక సదస్సు కోసం హైదరాబాద్‍లో ఈ సదస్సును నిర్వహించేందుకు NSI Chairman డాక్టర్‍ డి. రాజా రెడ్డి నాయకత్వం వహించారు. మరియు సాలార్‍ జంగ్‍ మ్యూజియం డైరెక్టర్‍ డాక్టర్‍ ఎ. నాగేందర్‍ రెడ్డితో చర్చించి తేదీలను ఖరారుచేసి దాని ప్రధాన కార్యదర్శి ప్రొఫెసర్‍ PN సింగ్‍ మరియు డాక్టర్‍ అమిత్‍ కుమార్‍
ఉపాధ్యాయ, సంయుక్త కార్యదర్శికి తెలియజేశారు.


2021 అక్టోబరు 23-25 తేదీలలో సాలార్‍ జంగ్‍ మ్యూజియంలో డాక్టర్‍ ఎ. నాగేందర్‍ రెడ్డి మార్గదర్శకత్వంలో శ్రీ. ఎం.వీరేందర్‍, స్థానిక కార్యదర్శి. పర్యవేక్షణలో సదస్సు నిర్వహించబడింది. కాన్ఫరెన్స్తో పాటు ‘‘హైదరాబాద్‍ ఫిలాట్లీ అండ్‍ హాబీస్‍ సొసైటీ’’ భారతదేశం నలుమూలల నుండి వచ్చిన డీలర్లతో నాణేల ప్రదర్శనను ఏర్పాటు చేసింది. ఈ సదస్సులో మొత్తం 65 మంది పార్టిసిపెంట్లు, 45 మంది కాయిన్‍ డీలర్లు పాల్గొన్నారు.


న్యూమిస్మాటిక్‍ సొసైటీ ఆఫ్‍ ఇండియా అనే సంస్థ నాణేలు మరియు సంబంధిత కరెన్సీ వస్తువులపై పరిశోధనకు అంకితమైన భారతదేశంలోని పురాతన సంస్థ. ఈ సంస్థ భారతీయ న్యూమిస్మాటిక్స్ రంగంలో అధ్యయనాన్ని మరియు పరిశోధనలను ప్రోత్సహించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. దాని నియమాలలో పేర్కొన్నట్లుగా, ఈ సంస్థ జ్ఞానాన్ని ప్రోత్సహించే మరియు భారతీయ న్యూమిస్మాటిక్స్ అధ్యయనాన్ని నియంత్రించే సమన్వయ సంస్థగా ఉద్దేశించబడింది. నాణేల యొక్క వివిధ విషయాలపై వివిధ రకాల ప్రచురణలను ప్రచురిస్తుంది. ది జర్నల్‍ ఆఫ్‍ ది న్యూమిస్మాటిక్‍ సొసైటీ ఆఫ్‍ ఇండియా ఏటా ప్రచురితమౌతున్న అత్యంత ప్రసిద్ధి చెందిన జర్నల్లలో ఒకటి. ఈ సంస్థ దేశంలోని వివిధ నగరాల్లో వార్షిక సమావేశాలను నిర్వహిస్తుంది. ఇక్కడ విశ్వవిద్యాలయ విభాగాలు లేదా స్థానిక న్యూమిస్మాటిక్‍ సొసైటీలు ఈ సమావేశాలను నిర్వహించడానికి ఆహ్వానించబడుతాయి. సొసైటీ ప్రతి సంవత్సరం కాన్ఫరెన్స్ సమయంలో వివిధ అంశాలపై సెమినార్లను కూడా నిర్వహిస్తుంది.


సంస్థ లక్ష్యాలు

 1. భారతదేశ నాణేలు, ముద్రలు, పతకాలు, పేపర్‍ కరెన్సీ మొదలైన వాటి అధ్యయనాన్ని ప్రోత్సహించడం, మార్గనిర్దేశం చేయడం, భారతదేశం మరియు అనుబంధ విషయాలతో చారిత్రక సంబంధం కలిగి ఉన్న ప్రక్క దేశాల వారి అధ్యయనంలో నిపుణుల సహాయం అందించడం.
 2. జర్నల్‍ ఆఫ్‍ ది న్యూమిస్మాటిక్‍ సొసైటీ ఆఫ్‍ ఇండియా జర్నల్స్ను ప్రచురించడం మరియు నాణేల అధ్యయనానికి ఫోరమ్గా పనిచేయడం.
 3. నాణేల పరిశోధనలపై గమనికలు, మోనోగ్రాఫ్లు, Memoirs ప్రచురించడానికి.
 4. భారతదేశం మరియు ఇతర దేశాల్లోని నాణేలు, కరెన్సీలు మరియు వాటి సేకరణల గురించి సమాచారం, సలహాలు మరియు సహాయం అందించడం ద్వారా వారితో అకడమిక్‍ సంబంధాలను ఏర్పరచుకోవడం, మార్పిడి చేసుకోవడం ద్వారా నాణేలను సేకరించేవారు. నాణేల శాస్త్రవేత్తలు, నాణేల సంఘాలు మరియు మ్యూజియంలతో సహకరించడం.
 5. నాణేల మరియు అనుబంధ సమస్యలపై శాస్త్రీయ అభిప్రాయాల మార్పిడి కోసం కాలానుగుణ సెమినార్లు, సమావేశాలను నిర్వహించడం.
 6. నాణేలు, పతకాలు, సీల్స్, పేపర్‍ కరెన్సీలు మొదలైన వాటి ప్రదర్శనలను నిర్వహించడం.
 7. జనాదరణ పొందిన ఉపన్యాసాలు, చలనచిత్ర ప్రదర్శనలు, ప్రచురణలు మొదలైనవాటిని నిర్వహించడం ద్వారా నాణేలపై ప్రజలలో ఆసక్తిని సృష్టించడం.
 8. నాణేలు, ముద్రలు, పతకాలు మొదలైన వాటి సేకరణ మరియు సంరక్షణను ప్రోత్సహించడం. అన్వేషణలు ఏర్పాటు చేయడం.
 9. నాణేల పతకాలు, సీల్స్, పేపర్‍ కరెన్సీ మొదలైన వాటితో కూడిన మ్యూజియంను ఏర్పాటు చేయడం, వారి అధ్యయనానికి అవసరమైన సౌకర్యాలను అందించడం, సమాజాన్ని నిర్మించడం. న్యూమిస్మాటిక్స్ అధునాతన పరిశోధన కేంద్రం.
 10. నాణేల అధ్యయనాలను ప్రోత్సహించడానికి పుస్తకాలు మరియు పత్రికల సెంట్రల్‍ లైబ్రరీని నిర్వహించడం.
 11. న్యూమిస్మాటిక్స్ మ్యూజియంల ఏర్పాటును ప్రోత్సహించడం మొదలైనవి.


మొదటి అకడమిక్‍ సెషన్కు NSI ప్రెసిడెంట్‍ ప్రొఫెసర్‍ P. షణ్ముగం అధ్యక్షత వహించగా, డాక్టర్‍ దేవేంద్ర బహదూర్‍ సింగ్‍ సహాయం అందించారు. భారతదేశ భాషా చరిత్రకు మూలంగా నాణేలు అనే శీర్షికతో ప్రొ. బిందా పరాంజపే సమర్పించిన మొదటి పేపర్‍. ప్రాచీన భారతీయ నాణేలపై ఎక్స్-రే డిఫ్రాక్షన్‍ మరియు ఎక్స్-రే ఫ్లోరోసెన్స్ స్టడీస్పై రెండవ పేపర్ను డాక్టర్‍ బి. శ్రీధర్‍ సమర్పించారు.


రెండవ అకడమిక్‍ సెషన్స్ NSI మాజీ ప్రెసిడెంట్‍ డాక్టర్‍ ఎస్‍.కె. బోస్‍ అధ్యక్షత వహించగా, డాక్టర్‍ నిరజ్‍ కుమార్‍ మిశ్రా సహకరించారు. తెలంగాణకు చెందిన పిడుగు, స్వస్తిక చిహ్నాలతో కూడిన నాణేల సమీక్షపై డాక్టర్‍ డి రాజా రెడ్డి మొదటి పేపర్ను సమర్పించారు. తెలంగాణ ప్రాంతం నుండి లభించిన నాణేలపై పిడుగు మరియు స్వస్తిక్‍ వంటి ముఖ్యమైన చిహ్నాలను ఈ పేపర్‍ హైలైట్‍ చేసింది. తదుపరి పేపర్‍ కూడా డా. డి. రాజా రెడ్డి ఎ స్టడీ ఆఫ్‍ ఫానమ్‍ హోర్డస్ పై రాశారు. ఈ చర్చ దక్కన్‍ ప్రాంతంలోని చారిత్రక అధ్యయనాల్లో తరచుగా పట్టించుకోని నాణేల నిల్వల ప్రాముఖ్యతను హైలైట్‍ చేస్తుంది. ఇది పురాతన చరిత్రను అధ్యయనం చేయడానికి నామిస్మాటిక్స్ను ఒక సాధనంగా చేర్చడంలో సమస్యలను విశ్లేషిస్తుంది. డా. మహేష్‍ కల్రా పద్దెనిమిదవ శతాబ్దంలో విడుదలైన సవాయి జైపూర్‍ మింట్‍ నుండి చివరి మొఘల్‍ నాణేల అధ్యయనంపై తదుపరి పత్రాన్ని సమర్పించారు. ముహమ్మద్‍ షా, అహ్మద్‍ షా బహదూర్‍ మరియు అలంగీర్‍ ll పేర్లతో సవాయి జైపూర్‍ మింట్‍ నుండి జారీ చేయబడిన మొఘల్‍ నాణేలను పేపర్‍ చూస్తుంది. డా. సందీప్‍ పాన్‍ ఎగువ మహానది ప్రాంతం నుండి ప్రారంభ నాణేలపై తదుపరి పేపర్‍ను సమర్పించారు. సెషన్‍ యొక్క చివరి పేపర్‍ను ఛత్తీస్‍ఘడ్‍లోని కుషాన్‍ నాణేలపై ప్రొఫెసర్‍ సుస్మితా బసు మజుందార్‍ సమర్పించారు. ఇటీవల త్రవ్విన మూడు ప్రదేశాలు అంటే రీవా, జామ్రావ్‍ మరియు తారీఘాట్‍ నుండి కనుగొనబడిన వాటితో పాటుగా నివేదించబడిన కుషాన్‍ నాణేలన్నింటినీ ఒకచోట చేర్చడానికి ఈ పేపర్‍ ప్రయత్నిస్తుంది.


రెండవ సెషన్‍ తరువాత, పాల్గొన్న వారందరూ సదస్సు సందర్భంగా ప్రారంభించబడిన ఎగ్జిబిషన్ను సందర్శించారు. పురాతన భారతీయ నాణేల రకాలు మరియు వివిధ రకాల జ్ఞానాన్ని అందించడానికి పురాతన కాలం నుండి ఆధునిక నాణేలు సరిగ్గా ప్రదర్శించబడ్డాయి. సాయంత్రం డిన్నర్‍ అనంతరం సాంస్క•తికోత్సవం నిర్వహించారు. అదే రోజు NSI ఎగ్జిక్యూటివ్‍ కౌన్సిల్‍ సమావేశం కూడా జరిగింది.


మూడవ అకడమిక్‍ సెషన్‍కు ప్రొఫెసర్‍ సుమన్‍ జైన్‍ అధ్యక్షత వహించగా, డాక్టర్‍ ఎ. కె. ఉపాధ్యాయ్‍ సహకరించారు. ఈ సెషన్లో, మొదటి పేపర్ను స్థానిక పంచ్‍-మార్క్ చేయబడిన నాణేలు మరియు వాటి వర్గీకరణ యొక్క కొత్త పోకడలు సమర్పించబడ్డాయి. ‘‘గుప్త కాలిన్‍ జాలి సిక్కే’’ పై డాక్టర్‍ దేవేంద్ర బి. సింగ్‍ సమర్పించారు. అతను పురాతన భారతదేశం యొక్క నకిలీ నాణేలను హైలైట్‍ చేశాడు. తర్వాతి పేపర్‍ డా. నీరజ్‍ కుమార్‍ మిశ్రా రాసిన ఒక నోట్పై అరుదైన కుషాన్‍ టోకెన్‍ హోర్డ్, యురేన్‍, జిల్లా, లఖిసరాయ్‍, బీహార్‍. డజనుకు పైగా టోకెన్లను కలిగి ఉన్న ఈ అరుదైన టోకెన్‍ హోర్డ్ పై సంక్షిప్త గమనికను అందించడం పేపర్‍ లక్ష్యం. ఇది త్రవ్వకాల సమయంలో టెర్రకోట కుండ మరియు కుషాన్‍ స్థాయి నుండి పొందబడింది. ప్రతి టోకెన్లో ఒకే కుషాన అక్షరం ఉంటుంది. డా. బీనా సరసన్‍ ‘‘యాన్‍ యునిక్‍ కాయిన్‍ ఆఫ్‍ ఇంపీరియల్‍ చోళాస్‍’’ పై తదుపరి పత్రాన్ని సమర్పించారు. ఇంపీరియల్‍ చోళుల చరిత్ర 850A.D లో విజయాలయ ఆగమనంతో ప్రారంభమవుతుంది. ఇటీవలి కాలం వరకు విజయలాయ తండ్రి పేరు తెలియదు. ఆమె చోళుల నాణేలను హైలైట్‍ చేసింది. డా. డానిష్‍ మోయిన్‍ ఈ సెషన్‍ యొక్క చివరి పేపర్‍ను 16వ నుండి 20వ శతాబ్దం వరకు దక్కన్‍ యొక్క కాయినేజ్‍: రీ-అప్రైజల్పై సమర్పించారు.


నాల్గవ అకడమిక్‍ సెషన్‍కు డాక్టర్‍ డానిష్‍ మోయిన్‍ అధ్యక్షత వహించారు. డాక్టర్‍ ముఖేష్‍ సహాయం అందించారు. డాక్టర్‍ రెహన్‍ అహ్మద్‍ కలకత్తా మింట్‍ నుండి ఈస్ట్ ఇండియా కంపెనీ యొక్క సిలోన్‍ మెడల్స్ యొక్క చారిత్రక ప్రాముఖ్యతపై సమర్పించారు. అక్బర్‍ యొక్క ఇలాహి నాణెం యోగితా బాజ్పాయ్‍ పేపర్లోని అంశం. డాక్టర్‍ ఎస్‍.కె. దాస్‍ బెంగాల్‍ సుల్తాన్‍ శాంతిపూర్‍ మింట్‍ను హైలైట్‍ చేశారు. డా. డి. రాజా రెడ్డి ఒక మొఘల్‍ మ్యూల్‍ను హైలైట్‍ చేసారు. ఈ నాణెం అజీమ్‍-ఉష్‍-షాన్‍ మరియు అతని కుమారుడు ఫరుక్సియార్ల మ్యూల్గా కనిపిస్తుంది. షా ఆలం బహదూర్‍ మరణవార్త విన్న వెంటనే ఫరుక్సియార్‍ తన తండ్రి చేరికను ప్రకటించాడు. షా ఆలం బహదూర్‍ యొక్క పెద్ద కుమారుడు అజీమ్‍-ఉష్‍-షాన్‍ సింహాసనానికి సరైన హక్కుదారు. కానీ అతను బెంగాల్‍ నుండి కొద్దికాలం మాత్రమే పాలించాడు. అతని నాణేలు చాలా అరుదు. దానికి సంబంధించిన వివరాలను పేపర్లో సమర్పించారు. తదుపరి పేపర్‍ కూడా డాక్టర్‍ డి. రాజా రెడ్డిదే. అతను మీర్‍ ఉస్మాన్‍ అలీ ఖాన్‍ (అసఫ్జా Vll) యొక్క మొహూర్లో సగం ‘ఈన్‍’ మార్క్తో ప్రదర్శించాడు. ప్రముఖ ‘చార్మినార్‍’ రకం నాణేల ఆర్చ్లో సగం ‘ఈన్‍’ గుర్తుతో ఉస్మాన్‍ అలీఖాన్‍ నాణేలను విడుదల చేశాడని, ఇది అతని పూర్వీకుల మైమ్గా పొరబడిందని సమర్పకుల అభిప్రాయం. అందువల్ల ఈ నాణేలు చెలామణి నుండి తీసివేయబడ్డాయి. నాణేలు పూర్తి ‘ఈన్‍’ గుర్తుతో జారీ చేయబడ్డాయి.


ఐదవ అకడమిక్‍ సెషన్‍కు డాక్టర్‍ డి. రాజా రెడ్డి అధ్యక్షత వహించగా, డా. దేవేంద్ర బహదూర్‍ సింగ్‍ సహాయం అందించారు. డాక్టర్‍ అనూప్‍ మిత్రా ఈశాన్య భారత స్వతంత్ర రాష్ట్రాల నాణేలపై మొదటి పేపర్‍ను సమర్పించారు. డాక్టర్‍ ఎస్‍.కె. బోస్‍ జైంతియా నాణేల తయారీ మరియు కర్బీ హిల్‍ ట్రైబైస్ప్ దాని సామాజిక ప్రభావంపై తదుపరి భాగాన్ని అందించారు. అతని ప్రకారం, కొండలు మరియు మైదానాలు రెండింటిలోనూ విస్తరించి ఉన్న ఈ రాజ్యం 1548 AD నుండి మూడు శతాబ్దాల పాటు వెండి నాణేలను విడుదల చేసింది. ఈ నాణేల లోహ విలువ వాటి పూర్వీకుల కంటే తక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, పెద్ద సంఖ్యలో జైంతియా సరిహద్దులు దాటి కూడా చెలామణిలో ఉన్నాయి. రవిశంకర్‍ శర్మ సమర్పించిన తదుపరి పేపర్లో గదాధర సింహ ప్రత్యేక అర్ధ రూపాయి నోట్‍. ఈ నాణేల గురించిన వివిధ వాస్తవాలు మరియు వాటి చారిత్రక ప్రాముఖ్యత గురించి ఆయన చర్చించారు. తెలంగాణలోని కోటిలింగాలకు చెందిన గోభదా & సమగోప నాణేలు అనే రెండు పత్రాలను, శాతవాహనుల రెండు వెండి నాణేలను డాక్టర్‍ బి. ఎం. రెడ్డి సమర్పించారు. మొదటి పేపర్‍ ఈ ప్రాంతం నుండి కొత్త అన్వేషణను తీసుకువచ్చింది. తెలంగాణ న్యూమిస్మాటిక్స్కు కొత్త కోణాన్ని జోడిస్తుంది. రెండవ పేపర్‍, శాతవాహనుల యొక్క కొత్త ఫలితాలను హైలైట్‍ చేసింది. డాక్టర్‍ పి.వి. రాధాకృష్ణన్‍ ఈ సెషన్‍ చివరి పేపర్‍ను సమర్పించారు. కుషాణ పాలకులు తమ నాణేలపై శివునిగా వర్ణించుకున్నారా? ఈ కాగితం కుషానా నాణేల చారిత్రక విశ్లేషణకు కొత్త కోణాలను విప్పుతుంది.


కాన్ఫరెన్స్ రెండో రోజు చివరి సెషన్‍ (ఆరవ అకడమిక్‍ సెషన్‍) డాక్టర్‍ బిందా పరాంజపే అధ్యక్షత వహించగా, డాక్టర్‍ ఎ. కె. ఉపాధ్యాయ్‍ సహకరించారు. డాక్టర్‍ రాజా రెడ్డి కడప నుండి కొత్త రకం ఫానమ్స్ అనే మొదటి పేపర్ను సమర్పించారు. 1974లో భారతదేశంలోని ఆంధ్ర ప్రదేశ్‍లోని కడప జిల్లాలో 27 బంగారు ఫానమ్ల నిల్వ దొరికిందని ఆయన చర్చించారు. Mr.J ఫ్రాన్సిస్‍ థెరత్తిల్‍ తదుపరి పేపర్‍ను కునిమ్దాసతో స్వచ్ఛమైన లిపి-ఓన్లీ ఫేస్‍ అనే పేరుతో సమర్పించారు. ఈ నాణెం జారీ చేయబడిన నాణేల శ్రేణిలో మొదటి దశను సూచిస్తుందని నిరూపించడానికి సహాయపడే అనుమతులను బయటకు తీసుకురావడానికి ఈ నాణెం యొక్క చిహ్నాలు మరియు స్క్రిప్ట్ చర్చించబడ్డాయి. సెషన్‍ యొక్క మూడవ పేపర్‍ శ్రీ దావర్కాంత్‍ N.S. అతను 600 B.C నాటి గాంధార నాణేలను చర్చించాడు. మరియు వాటి ప్రాముఖ్యత Mr. A.M. సమర్థ్ విజయనగర రాజ్యానికి చెందిన రాజు దేవరాయల సీసపు నాణెంపై సమర్పించారు. ఇవి విజయనగర రాజ్యానికి సంబంధించిన కొత్త ఆవిష్కరణలు. డా. ముఖేష్‍ Kr. సింగ్‍ ఈ సెషన్‍కు చివరి ప్రెజెంటర్‍ మరియు అతను భారతీయ న్యూమిస్మాటిక్స్కు జై ప్రకాష్‍ సింగ్‍ అందించిన సహకారం మరియు ప్రాచీన భారతదేశ ఆర్థిక పురోగతిలో నాణేల పాత్ర అనే శీర్షికతో వరుసగా రెండు పేపర్లను సమర్పించారు. అతను తన మొదటి పేపర్లో, భారతీయ నాణశాస్త్ర రంగంలో ప్రొఫెసర్‍ J.P. సింగ్‍ చేసిన కృషికి సంబంధించిన హిస్టారియోగ్రాఫికల్‍ సర్వేను హైలైట్‍ చేశాడు. అతని రెండవ పేపర్‍ 600 B.C నుండి ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క పురోగతిని చర్చిస్తుంది.
కాన్ఫరెన్స్ యొక్క చివరి సెషన్‍ అయిన ఏడవ అకడమిక్‍ సెషన్‍, కాన్ఫరెన్స్ యొక్క మూడవ రోజున ప్రొఫెసర్‍ పి.ఎన్‍. సింగ్‍ అధ్యక్షతన జరిగింది. ఈ సెషన్లో మొత్తం 7 పేపర్లు సమర్పించ బడ్డాయి. డాక్టర్‍ మనోజ్‍ కుమార్‍ సింగ్‍, డా. అమిత్‍ కుమార్‍ ఉపాధ్యాయ మిస్టర్‍ ప్రేమ్‍ పీయూష్‍ కుమార్‍, జార్ఖండ్‍, డా. దేవేంద్ర బహదూర్‍ సింగ్‍, డా.జి.కె. సుబ్రమణ్యం. డాక్టర్‍ రాజేష్‍ కుమార్‍ పత్రాలను సమర్పించారు. కాన్ఫరెన్స్ చివరి పేపర్‍ను ప్రొఫెసర్‍ సుమన్‍ జైన్‍ సమర్పించారు. ఆమె జైన్పూర్‍ జిల్లా (UP) నుండి కొత్తగా కనుగొన్న వెండి పూతతో కూడిన నాణేలను సమర్పించింది. 2014లో ఉత్తరప్రదేశ్‍లోని జౌన్పూర్‍ జిల్లాకు చెందిన మదెర్దిహ్‍, తహసీల్‍ మచాలి షహర్‍ నుండి 50 నాణేల హోర్డ్ను ప్రొఫెసర్‍ అనిల్‍ కుమార్‍ దూబే, అతని బృందం వారణాసిలో కనుగొన్నారు. ప్రస్తుత పేపర్‍ వాటిని అర్థంచేసుకోవడానికి మరియు విశ్లేషించడానికి ప్రయత్నించింది.


సభ ముగిసిన తర్వాత సన్మాన కార్యక్రమం జరిగింది. ఈ కార్యక్రమాన్ని శ్రీ. ఎం.వీరేందర్‍, స్థానిక కార్యదర్శి. నిర్వహించారు. ముఖ్య అతిథిగా న్యూఢిల్లీలోని ఇండియన్‍ కౌన్సిల్‍ ఆఫ్‍ హిస్టారికల్‍ రీసెర్చ్ సభ్యుడు ప్రొ.కిషన్‍ రావు పాల్గొన్నారు. మహారాష్ట్ర చంద్రాపూర్‍కు చెందిన శ్రీ అశోక్‍ సింగ్‍ ఠాకూర్‍ పురాతన నాణేలను నిజాము ముని మనవడు అయిన నజర్‍ అలీకి ప్రధానం చేశారు. వేదికపై ప్రొఫెసర్‍ పి.షణ్ముగం, డాక్టర్‍ ఎ.ఎన్‍.రెడ్డి, డాక్టర్‍ డి.రాజా రెడ్డి, ప్రొఫెసర్‍ పి.ఎన్‍.సింగ్‍, డాక్టర్‍ ఎస్‍.జైకిషన్‍ కూడా ఉన్నారు.


-ఎం. వీరేందర్‍

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *